Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya idhaa Kiswahili ya SBS uko na migodi ya migerano juni hii ya leo, tukiwa mjini Sydney katika eneo la Darling Harbour, ambapo kuna mradi maalum unaoandaliwa kwa niaba ya kinadada kutoa ushauri na kutoa mwongozo hususan kimaisha, kikazi na katika nyanja tofauti za maisha. Tutazungumza na baadhi ya wale ambao wamehudhuria hafla hiyo pamoja na wale ambao wanatoa mwongozo huo, kujua kwanza ni kipi, lakini mwanzo wataanza kujitambulisha kisha tuongee mengi zaidi. Pengine tungeanza kwa jina, dada Noni Igashoki. Binoni, leo mambo yameendaje? Leo mambo yameenda salama, tumemaliza mawasiliano yetu sasa tunaelekea nyumbani K Sote. Vizuri. Vizuri kabisa, tumeona kwamba kuna kundi ku, uh, la wanawake wengi ambao wengine bado ni vijana na wengine ndio, uh, wameshazoea maisha kidogo umuhimu wa hafla kama hii ni nini, hususan kwa mwanamke wa Kiafrika? Jambo la kwanza ni kuwa tuko Australia, hatuko nyumbani. Wachanga wenye wakuwapa wametoka nchi tofauti za Afrika, na nikikumbuka nikiwa mchanga Australia, nilipata shida sana kupata wanawake wenye naweza wasiliana nao, wenye, wenye wanafanana nami Ino, rangi ya ngozi ni ile ile ya Kiafrika, pia maneno yenye tunayopitia yawe sawa na, na, na ya wengine tunaona. So, kwamba kikundi kama hiki kina umuhimu, ni kuwapa moyo wale wanawake wachanga, na pia sisi wenye tumekuwa hapa kwa muda. Tukikutana hivi, wengine tunafanya makazi tofauti, wengine tunapitia mambo tofauti. Tukikuja hapa tunaongea hakuna you know, ile hukumu ni kuongea tu waziwazi -wazi. Leo tumeongea kuhusu masomo, kuhusu kazi, kuhusu mahusiano, na tumefurahi, tumefurahi you know. Na hii ni ya pili, na natarajia kuwa kutakuwa na zingine pia mba, ni, Afrika, na tunaona kwamba wanawake wa Kiafrika wanaendelea kuwa na mafanikio mengi hapa Australia kuna baadhi wanafanya biashara, kuna wengine ambao wanafanya kazi zao binafsi za kujijenga na kujenga familia zao. Kwa hiyo hii ni hatua ambayo mnataka kuwaingiza hawa vijana na waweze kufuata mfano wenu, ama kuwaongoza kwa njia ambao wao wenyewe wanaona tunahitaji msaada hapa ama pale? Nadhani zote mbili, kwa sababu kila mtu ni tofauti. Kuna wale wanaona you know, kama mtu kama mimi niko kazini pale benki, kuna mmoja wao anaona niko benki na anataka kuwa pia kufanya kazi kwa benki. Kuna mwingine anataka kuanzisha biashara yake mwenyewe, kuna mwingine anataka kufanya kitu tofauti. So sisi kama watu wenye tumekuwa hapa, kazi yetu ni kuongoza, kuwapatia ile, kuwapatia ile mwongozo ya chochocho, unachotaka kufanya tuko hapa, kama dada zako wakubwa, kama mama, kama anti, tutakuongoza, tutakushika mkono na tuta, tutafanya pamoja kwa sababu ukifanya uki na mtu haikui ngumu sio ngumu kama kufanya peke yako, alafu unapate sisi. Tumeshapitia, tumefanya mistakes, makosa, tumefanya ile makosa, tumejaribu tukakosa, tukajaribu tuka, tukakosa. So wao pia sio lazima wapitie hayo, najua kurahisisha njia. Sasa kabisa ka, ni kurahisisha njia zao. Hmm. na tunaona kwamba hili suala ni kama linaenda pamoja na suala la utambulisho ama kimombo identity hmm. ya, kiaf, ya kiafrika yes. umuhimu wake ni nini? Ah, ni muhimu kama nilivyosema tuko hapo Australia na ni rahisi sana kusahau tulipotoka sana, sana unapata ao wachanga wengi wao wamezaliwa hapa ama walikuja wakiwa wachanga na ni ngumu sana ni ngumu sana kujitambulisha kama Kiafrika. Unapata ukienda shule hakuna mwenye anafanana na wewe, ukienda kanisani hakuna mwenye anafanana na wewe, so tunapata ile mila yetu ya Kiafrika inapotea, na si vizuri. Unataka tuanze kuvaa kimasai kila siku <laughs> unajua nini, vaa kimasai kama unataka, Saturday Sunday unataka kuvaa kimasai, sawa sawa. Mimi kazini Friday navaa ile head wrap wanyika wa head wrap wakifunza na naipeleka pale benki na vaa head wrap Friday, casual Friday peleka, kwa sababu, you know, kwa sababu, ni muhimu ni muhimu. Hapo kuna what cultures ni mingi Australia na ile ya Kiafrika, lazima watu watambue yeah. Wapende asipende wapende asipende tu kuna tunakaa <laughs> atuendi popote atuendi popote, popote. Ah, safi kabisa pengine wakumalizia ujumbe kwa wale ambao wana changamoto za utambulisho, wanaona kwa siku hizi za karibuni katika vyombo vya habari kuna kwa ma, mambo magenge ya Wakiafrika, mara inakuwa ni kuonekana kwa ni kama nikisema mimi ni Mwafrika wataniona hivi ama vile, w watawaza kwamba mimi nafanya makosa hiyo nafanya, mimi jambazi, heri ni mi, niseme mimi si Mwafrika. Kwa hiyo ujumbe kwa wale vijana ambao wanapitia changamoto kama hizo kisaikolojia, ujumbe wako ni upi? La kwanza ningependa kusema mila kama ni Kiafrika kama ni Australia American, kuna watu wanafanya vibaya. Haijalishi vile tunatambuliwa kama Waafrika wenye you know, kama venye umesema hiyo gengi, sio kusema sisi wote tuko katika gengi, sio sisi wote tunafanya makosa, na ndio kwa maana uhusiano kama huyu ni mzuri, kwa sababu kuna Waafrika wengi wanafanya vizuri Australia nchini humo kuna waafrika wengi wenye umesema, wameanzisha biashara you know, wengine wao ni you know, wanafanya makazi kubwa kubwa, na lazima pia tujihusishe nao, lazima tujitambue nao, sio uh, haya mambo mabaya lazima yatakuwa nchini. Hatuwezi kuwa tunasema tutaishi bila mambo mabaya, lakini ni we mwenyewe uchague. Mimi ni Mwafrika, lakini mi ni Mwafrika na nahusiana na, na yale mazuri ya Kiafrika sio hayo mabaya. Kwa hiyo kama mmoja wa washauri ama viongozi wanatoa wa ushauri kwa vijana ama wasichana ambao wamehudhuria, ni nini ambacho wanataka kutoa katika mradi huu? Ningependa ku, kueleza wale wengine wale hawakuweza kuja hapa wajaribu sana kukuja kwa mikutano ijayo. Ni muhimu sana, inasaidia. Wasichana wenyewe wako hapa ni wachanga, wengine ni wa, ya, miaka kumi na sita kwenda juu nikiwa miaka kumi na sita, unajua kuna mambo mengi akilini, maswali mengi yenye labda huwezi kuuliza mamako, huwezi kuuliza anti yako, lakini ukikuja mahali kama hapa, kuna wasichana wengine wachanga kama wewe, alafu kuna wale sasa kama sisi tumewapitia hayo <laughs> maveterani. <laughs> na hakuna hukumu so chochote unataka kuuliza uliza tumepitia kabisa huru hakuna ikinye unatupitia hatujapitia kama mshauri mimi ningependa kuona waafrika wengi sana wa kifaulu hapa Australia tuna vipaji na talanta mingi sana kama waafrika na ni vizuri sana nikiona you know, wengi na wengi especially wale wachanga wa kifaulu Australia Tuendelee kujitokeza kama Waafrika, tuendelee ku, kuipenda mila yetu na tuendelee kusaidiana sana sana. Ningependa tu, tu, nikiona tukisaidiana venye nimesema, kuna watu wengi sana wako na biashara nzuri, wako na makazi makubwa makubwa, lakini tunajificha sana, tunajificha sana ndio unaona. Sasa kama watu wako kwenye hiyo gengi labda hawajaona waafrika wenye wanafaulu huko nje na wajui njia nyingine yeah? So tusijifiche wenye watu wanafanya vizuri huku Australia, tafadhali jitambulizeni, wacha wengine wawaone, wafuate njia zenu. Ushauri mzuri kabisa na sehemu nzuri ya kumalizia, Binoni. Asante sana kwa kuzungumza nasi na kila la heri katika kazi ya kuongoza vijana katika siku za usoni. Asante sana. Haya, Binoni gashukia po na ushauri wake. Wale ambao tayari mna mafanikio na mna ile mifano ya kuigwa basi, jitambulisheni uzungumza na kina dada na kina kaka pale waongoze, katika njia ambazo zitaweza kuwapa mafanikio pia. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS, mengi zaidi unazopata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoaju Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.