Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migeran, tukuletea makala hayo kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni mbao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Jimbo la Kusini Australia litakuwa sehemu la jaribio la kuanzisha tena safari za kimataifa Jimbo hilo linapoanza kusafirisha mazao ng'ambo pamoja na kukaribisha wanafunzi wa kimataifa. Wazalishaji jimboni humo wataweza wasafirisha nyama, vyakula vya baharini pamoja na mazao mengine katika ukanda wa mashariki ya kati na Ulaya mara mbili kwa wiki kupitia ndege za Qatar chini ya mradi mpya wa majaribio. Takriban wanafunzi wa kimataifa mia tatu kutoka ukanda wa kusini mashariki Asia wataruhusiwa pia kurejea Adelaide mwezi ujao. Waziri wa biashara Simon Birmingham amesema tahadhari zitachukuliwa kuhakikisha COVID-19 hailetwi nchini Australia. In anasema inafanywa kwa mahitaji makubwa kabisa ya usalama ambayo yamewekwa, masharti yote ya karantini masharti yote ya vipimo na masuala hayo yote yamewekwa baada ya kuidhinisha katika kiwango cha juu zaidi katika jimbo shirikisho na mamlaka ya afya kuhakikisha kila mtu anaweza amini kuwa hili halitasababisha hatari kwa upande wa usambaji wa COVID. Na chama cha Leba kinaihamasisha serikali ya shirikisho ichukue hatua za ziada kuhakikisha watu wa Australia ama wakazi wa Australia wanapata chanjo ya covid-19 punde itakapopatikana. Upinzani wa kitaifa umekaribisha tangazo la waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt kuwa serikali inakaribia kufikia makubaliano ya kusambaza chanjo hiyo nchini. Chris Bowen ndiye msemaji wa afya katika chama cha Leba, amesema Australia imekuwa na kasi ndogo kuchukua hatua ili kuing... ikilinganishwa na nchi zingine ambako maafikiano kama hayo ishirini tayari yamefikiwa duniani kote. Amesema chanjo haiokoi maisha, kuchanjwa huokoa maisha, na tunahitaji chanjo itakapothibitishwa na itakapopatikana, watu Australia, wa Australia wanaweza ipata. Tunahitaji angalau asilimia sitini ya umma ichanjwe haraka iwezekanavyo, na bila shaka, baada ya muda kila mwa Australia achanjwe. Bwana Bawen alisistiza katika mazungumzo yake na waandishi wa habari. Na katika taarifa zingine, hali ya dharura jimboni Victoria imeongezwa kwa muda wa wiki nne, wakati jimbo hilo limerekodi visa vipya 279 vya COVID-19 pamoja na vipo vingine vipya 16. Kuna wasiwasi kuhusu janga linalokaribia katika sekta ya huduma ya ulemavu, wakati idadi ya maambukizi katika makazi ya watu wenye ulemavu yameongezeka na kufikia 82 Wakazi katika makazi ya Hambleton House ambayo ni makazi maalum katika eneo la Alfred Park wameonekana wakitembea mitaani licha ya ongezeko la maambukizi katika makazi hayo, wakati wito umetolewa kwa hatua iliyochukuliwa sawia na ile ya makazi ya wazee izinduliwe katika sekta hiyo. Kiongozi wa Victoria Daniel Andrews amesema anataka msaada wa serikali ya shirikisho baada yake amesema pro... nadhani, licha ya uzauri wayo, nadhani hatua bora ni kuwa na mfumo wa utawala kuwa exactly na mfumo ambao ni sawa na sekta binafsi ya huduma ya wazee hiyo ndiyo tunajadili na serikali ya madola kuhusu, bwana Andrews alisisitiza <muchas> tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalea, tuongeze sasa taarifa za kimataifa, tukianzia katika taarifa ambayo imefikia hivi sasa ni kuhusu Marekani imeshindwa Ijumaa kupata ridhaa ya kuongeza muda wa vikwazo vya silaha dhidi ya Iran vinavyofikia ukingoni, kukiwa na uwezekano wa Washington kulazimisha vikwazo vya zamani vya kimataifa dhidi ya Iran kurejeshwa mara moja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amelikosoa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa almaarufu UN kwa kushindwa kutekeleza jukumu lake la kuendeleza usalama na amani ya kimataifa. Amesema kwamba imekataa kuongeza muda wa azimio la marufuku ya silaha dhidi ya Iran ambalo limekuwepo kwa miaka 13 kutoa mwanya kwa taifa linaloongoza kufadhili ugaidi kununua na kuuza silaha bila ya kuwepo masharti ya UN kwa mara ya kwanza katika zaidi ya mwongo mmoja. Bwana Pompeo alinukuliwa akisema azimio la Marekani liliungwa mkono kwa kura mbili tu, zikiwa ni yake yenyewe Marekani na Jamhuri ya Dominica. Urusi na China zilipiga kura kupinga hatua ya vikwazo hivyo, na nchi zingine kumi na moja wanachama wa baraza hawakupiga kura yoyote kwa upande wowote. Na mvua kubwa na mafuriko imeua kiasi ya watu 95 na kuharibu makazi ya zaidi ya watu 14 nchini Sudan. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya jana jioni ilieleza zaidi ya makazi 34 yameathiriwa na ng'ombe takriban 700 wamekufa kutokana na mafuriko hayo. Shirika la habari la Sudan pia limeripoti kwamba kutokana na hali mbaya ya hewa, wachimbaji wa dhahabu kiasi ya 2000 wamenasa katika migodi miwili tofauti kwenye jimbo la El Gadaref. Taifa hilo la pembe ya Afrika lililo kwenye hali tete kwa sasa linashuhudia msimu wa mvua mkubwa ambao huanza mwezi Juni na kumalizika mwezi Oktoba. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, maeneo yaliyoathiriwa zaidi na mafuriko ni pamoja na mji mkuu Khartum, majimbo mawili ya kando kando kwa mto Nile na mikoa kadhaa ya kusini mwa nchi hiyo na tukielekea basi, taarifa zingine kuhusu watoto wat watatu ambao wameuawa na watu wengine wanane kujeruhiwa katika shambulizi la guruneti lililotokea Alhamisi asubuhi katika mtaa mmoja nje ya mji mkuu Bujumbura. Gazeti la mtandaoni la SOS Media limeripoti shambulizi hilo limefanyika saa tatu asubuhi majira ya Burundi, katika mtaa wa Rovirizi kaskazini mwa nchi hiyo. Washambuliaji walilenga nyumba ya kinyozi na duka Mashahidi wanasema kwamba watoto hao walifariki walikuwa wanatizama runinga. Mkanda video ule wa video uliosambazwa kwenye mtandao wa kijamii wa WhatsApp unaonyesha wengi kati ya waliojeruhiwa ni vijana. Gazeti hilo limenukuu idara ya polisi ya Burundi ikithibitisha shambulizi hilo na kuongeza kuwa washukiwa wa tatu wamekamatwa na uchunguzi zaidi unaendelea. Hili ni shambulizi la kwanza baada ya kutokea tangu rais mpya Evarist Ndaheshimie achukue hatamu za uongozi hapo Juni 18 mwaka huu elfu mbili na ishirini. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Kama kawaida, anwani ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kwa sasa, basi tuelekee viwanjani kutazama ni kipi ambacho kimejiri, tukianzia katika mchezo wa kriket ambapo alikuwa na nahodha wa zamani wa timu ya taifa ya India Mahendra Singh Dhoni ametangaza kwamba anastaafu mara moja kutoka michwano kima ya kimataifa ya kriket. Alitoa tangazo hilo kupitia ukurasa wake wa Instagram mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 39 hajachezea India ama timu ya taifa ya India tangu kombe la dunia la mwaka jana na katika michezo ya cricket, ambapo aliondoka katika mechi za test za cricket mwaka 2014. Dhoni alikuwa nahodha wa India na aliongoza timu yake kupata ushindi katika mechi ya kwanza ya kombe la dunia la T20 mnamo mwaka 2007, ambako pia aliweza kuwasaidia timu yake kupata ushindi tena katika ardhi yao ya India katika mwaka wa elfu mbili na kumi na moja alipata mikimbio zaidi ya elfu kumi pamoja na kuweza kuwafurusha wachezaji wengine mara mia nne na arobaini na nne katika mechi zile za kama one day mechi ambazo zinachezwa kwa siku moja mechi za kimataifa, na alikuwa anachezea timu ya taifa ama timu ya ligi katika IPL ya Chennai Super Kings. Na katika taarifa zingine tukitazama hapa nchini Australia kuhusu taarifa kwamba kiongozi wa jimbo la magharibi Australia, Mark McGowan, hajatupilia mbali wazo kwamba jimbo lake linaweza likawa mwenyeji wa fainali ya michuano hiyo ya AFL licha ya kuwepo kwa Covid 19 ama tisho la Covid 19. Mchezaji wa Sydney Elijah Taylor amepigwa marufuku katika, katika msimu unaosalia kutocheza baada ya yeye na mchumba wake kupatwa wakitembelea wenzake timu ya Swanza ikiwa katika hali ya karantini. Hata hivyo, bwana Makao anasema kwamba bado wanaendelea kuwa wazi katika wazo hilo na pia wanaendelea kujadili yote ambayo inawezekana kupitia michuano hiyo ama fainali ya michuano hiyo kuwa katika jimbo la magharibi Australia, na nasema kama wanaweza kaheshimu masharti husika ya karantini, pamoja na masharti mengine na kuakisha kwamba katika kesi hii hawataweza kuwa katika hali ingine. Bila shaka tunaweza tukawa wenyeji wa fainali hapa, na tutaakisha kwamba kile kitu kinafanywa kiwezekanavyo, bila kuweza kupepesa macho. Tukitazama basi, matokeo mengine katika michuano ya AFL ni pamoja na mechi ambazo zilichezwa mapema hii leo kati ya West Coast Eagles na Hawthorn, ambapo West Coast walipata ushindi alama zikiwa ni 81 kwa 49. St. Kilda wakiwa chara za Essendon 8 kwa na 33 wakati Bulldogs wakiwa chara za Adelaide 11 kwa 54. Tunasema katika mchezo wa NRL mechi mechimamchezo mapema leo ilikuwa ni kati ya Newcastle Knights na Manly Seagulls, ambapo mechi tofauti ilikuwa ni alama mbili ushindi ukipatikana kwa upande wa Newcastle Knights, alama ziko ni 26 kwa 24. Vile vile West Tigers ukapata ushindi mwembamba wa alama moja dhidi ya Bulldogs, alama zikiwa ni 29 kwa 28. Na mechi cheo hapo jana ilikuwa ni kati ya Raiders ambao waliwacharaza Broncos 36 kwa 8. Na katika taarifa zingine za michezo ni kuhusu hali ilivyokuwa tete kwa upande wa timu ya Pep Guardiola katika robo fainali ya klabu bingwa barani Ulaya, ambako wengi walikuwa wanatarajia Man City kupata ushindi, lakini Lyon walikuwa na mipango mbadala na kuweza kuwacharaza tatu moja. Wachezaji hao wa City pamoja na mabingwa wa zamani wa ligi ya Premier. Mengi zaidi tutaweza kupata katika uchambuzi wa michezo, lakini kwa sasa tutazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney, ambapo kwa sasa ne joto ni 14.4, Melbourne zikiwa ni 11.1, Brisbane 13.1, kwa mradhi Perth zikiwa ni 13.4, Adelaide 10.9, Hobart 11.3 Kembra kwa sasa nyuzi joto pale ni 8.6, wakati Darwin ni tano na 25.8. na 8. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo ba tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mingine ambayo yanakuja muda sio mrefu, tukianzia kwa tathmini ya lojiri wiki hii barani Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.