You're with SBS Radio. Kaka wawili wa Sarah Sutton, Benny na Peter, walipata tatizo la wagonjwa la schizophrenia wakiwa wadogo sana. Ugonjwa huo unaweza sababisha maumivu makali lakini ya muda mfupi. Kupoteza ufahamu, dalili zake huwa zinadumu kwa muda mrefu, zinaathiri hisia, msukumo na kujieleza kwa hisia. Kaka hao wa Bisaton wako katika mchakato wa kupata mpango wa msaada wa NDIS, hatua ambayo Bisaton anasema itakuwa mabadiliko ya maisha katika familia yao. Of wazazi wangu wako kwenye umri wa miaka sabini hivi na wanazeeka huku wakiwa na matatizo yao ya kiafya ya mwili, kwa sababu ya msongo wa mawazo wa kupata huduma za kila siku kwa kaka zangu. Hivyo nafikiri mambo yanakuwa magumu zaidi kwao, kwa sababu kaka zangu hawapokei msaada sahihi katika jamii ili waishi maisha mazuri, na mara kwa mara hayo huangukia kwa familia. Kupata misaada toka eh, kwa NDIS ni jambo moja, lakini kupata makazi ya muda mrefu ni changamoto ingine pia. Mpango wa NDIS uliundwa kama huduma za misaada na ni kusaidia wenye mahitaji ya juu sana, au asilimia sita ya wanaohitaji upatikanaji wa makazi na ukichukulia usubiri wa muda mrefu kwa nyumba za kijamii, wazazi wa Bi Saton walijiamulia wenyewe. Walitumia mafao yao kwa kununua nyumba jirani yao na kuifanya kifamilia, ili makaka hao waishi humo. Bi Saton anasema japokuwa kuwa ni ugumu wa fedha katika kununua nyumba, kuwa na familia ikiishi karibu imefanya kuwa rahisi kuwasaidia kaka zake. mmoja ndani ya kilomita moja hivi kutoka kwa kila mmoja wetu, na hivyo ndio tunaweza kuwasaidia kwa kila siku. Kwa hivyo tumeamua kuishi karibu, ambapo wakati mwingine ina vikwazo. Wakati mwingine mambo yanaweza kuwa ni usumbufu sana, na itakuwa vizuri kuwa na mapumziko kidogo, lakini mara nyingine hufanya kazi vizuri sana kwangu kwamba ndugu zangu wanaweza tu kuingia wakati wanataka kufanya hivyo. Kwa hiyo kuishi karibu ni, ni nzuri sana, aliendelea kuelezea Bi Saton. Joseph Connellan ni meneja mkuu wa maswala ya nyumba katika taasisi ya ulemavu ya Melbourne ya chuo kikuu cha mji huo. Taasisi ya ulemavu ya Melbourne na umoja wa St Lawrence ni wafadhili wa mradi huo ambao hutoa chaguzi tofauti za makazi zinazopatikana kwa watu wenye ulemavu, watunzao na huduma zinazowasaidia Chaguo hizo ni pamoja na makazi ya jamii, soko la kukodisha binafsi, malazi yaliyofadhiliwa, miradi inayofadhiliwa na familia, nyumba za vikundi na kuishi na wazazi wazee. Bwana Kanelan anasema kati ya watu elfu hamsini na elfu sabini wanaofika NDIS wanahitaji makazi, lakini hawakidhi kwa ajili ya makazi ya ulemavu wanaowasaidia. Bwana Kanelan anasema NDIS imeleta maendeleo katika usaidizi wa ulemavu, lakini utoaji wa nyumba lazima sasa uwe wa kipaumbele. Tulicho nacho sasa we ni sehemu ya msaada inakuja kupitia NDIR hapa, lakini hatujapata sehemu ya makazi inayokuja kwetu. Ni muhimu kuelewa ambapo uongo wa jukumu hili ulipo, haliko kwetu NDIS, shirika hilo bali liko kwa serikali, serikali za jimbo na vitongoji. Kwa hiyo tunachoona sasa ni serikali hizi zinajenga mipango ya jinsi inavyopaswa kushughulikiwa na lile. Harrington ana umri wa miaka 30 hivi, na ana ulemavu wa kiakili. Alikuwa akiishi na mama yake Christine Harrington e, katika makao ya kukodisha binafsi lakini yote yalibadilishwa wakati mama yake alipopoteza kazi yake, na wanawake hao wawili walijikuta wakijitahidi katika soko la kukodisha binafsi. Nyumba za umma zilionekana kuwa chaguo pekee ambapo lingeweza kuruhusu mama na binti kuendelea kuishi pamoja, hadi walipoambiwa kuhusu kamera nyumba za pwani ya kati, ya kati ya New South Wales, zinazoendeshwa na mtoa huduma wa ulemavu usio na faida IRT kukodisha kwa muda mrefu na kukodisha ina maana watoto wazima wanaweza kukaa huko baada ya wazazi wao kufa e, kwa kutumia msaada wa ulemavu pension e, kulipa kodi na NDIS kwa fedha za msaada zaidi. We lead our separate lives now. We come together, either I cook at tea time or Narelle cooks. Sisi tunaishi maisha yetu tofauti sasa. Tunaungana pamoja wakati wa chai, lakini wakati wa mchana, kwa sababu ana msaada anajiunga na kujitegemea nyumbani kwake, e, kwenda ku, nje na kufanya vitu vingi, na huwa ni sehemu ya kikundi na inafaa, na ndio jumuiya yetu ambayo ni ndogo kuhusu sisi. Tunapoamua kujipanua, hatuna aina ya kitu cha kushoto au tunakubali kitu kipya. Hapana, tuko kwa pamoja, tunaungana kuyafanya kwa pamoja kama kikundi. Wanaishi e, katika moja ya vijumba kumi na mbili ambavyo vilianzishwa kwa usaidizi wa ruzuku ya serikali na ni miongoni mwa idadi ndogo ya mifano hiyo inayofanya kazi nchini Australia. Mkurugenzi wa IRT Patrick Reid anasema changamoto kubwa ni kufanya huo mradi kuwa ni ufumbuzi wa muda. Ninafikiria kwamba changamoto ni swala la uendelevu. Mradi huo ulipewa ruzuku na baadhi ya aina ya fedha kutoka kwa sisi pia. Fedha na msaada mzuri wa kufanya hivyo kuwa ya uhakika. Hivyo nadhani muundo huu unafanya kazi, nafikiria, nasaidia watu. Nadhani ni mazingira mazuri, lakini nadhani ni vigumu kudumisha kwa aina katika bidhaa au huduma badala ya fedha, alisema mkurugenzi huo wa IRT Patrick Reid. Karibu watu elfu kumi na saba wenye ulemavu wanaishi katika nyumba za makundi na karibu asilimia 30 yao wana ulemavu kidogo wa kiakili. Ubora wa nyumba za makundi unatofautiana sana, pamoja na matukio ya kutokujali na ufuatiliaji mbaya wa wateja wanaotarajiwa kutajwa katika tume ya Loyo kuhusiana na vurugu, unyanyasaji, kutengwa na matumizi mabaya ya watu wenye ulemavu. Nyumba za kikundi zilianzishwa zaidi ya miaka 50 iliyopita iliwahamasisha watu wenye ulemavu kutoka taasisi kubwa na katika jamii. Watu wengi wenye ulemavu mkubwa hawana haja ya kuishi ndani yao, lakini hawana chaguo jingine. Justin O'Neill ni mkurugenzi wa halmashauri ya ulemavu wa kiakili na anasema: kwa wazee wengi wenye ulemavu wa kiakili, nyumba za kikundi zinaweza kuleta kumbukumbu kumbu za giza za zamani. Ninafikiri ni muhimu kwamba sisi kuwa makini kwa historia ambayo watu wenye ulemavu wa kiakili wanaosumbuka nao. Watu wengi ambao wanazeeka sasa wenye ulemavu wa kiakili wamejikuta kwenye taasisi wakiwa kama watoto na si uzoefu wenye furaha sana. E kuwa katika taasisi. Ni muhimu sana kwamba tusiwafanye waugue tena wakati wanapokuwa wazee, na kwa kweli tunaheshimu haki za watu kwa kuwa na msaada wa kuishi katika jamii kama mtu yoyote mwingine. Joseph Canelan anasema kuanzishwa kwa mpango wa NDIS umeleta hisia ya matumaini ambayo inaweza pia kutumika kutengeneza chaguzi mpya za makazi e, kwa watu wenye ulemavu ni ngumu sana lakini ina thamani. Fursa ambayo tunayotaka sasa ni kuendeleza njia yetu, na hakuna wataalamu mahali hapa, na ni kesi ya kutembea karibu na watu e, kujaribu na kupata matokeo bora. Tafiti zilizoandaliwa na taasisi ya ulemavu ya Melbourne na umoja wa St Lawrence zitatolewa mwishoni mwa mwezi Juni.