Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani yake ni SBS.com.au Mkwaju Swahili. Na iwapo wewe ni mmoja wa wale ambao bado ujapenda ukurasa wetu wa Facebook basi fanya hima a ukurasa huu ili uweze kupata makala tunayopeperusha pamoja na kuchapisha pale kila wakati. Anwani ni facebook.com mkwa juu SBS Swahili, na wapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa basi tunaenda kuzungumzia swala so zima la kukopesha hela. Mara kwa mara huwa tunamkopesha rafiki, ndugu au dada hela, je? Yeah. kwa upande wa wazazi kuna swala ambalo wanajiuliza kabla ya kumkopesha mwanao hela au la. Je, unapaswa kukopesha pesa watoto wako watu wazima au la? Jibu mara nyingi huwa moja kwa moja kwa wazazi ambao wametumia maisha yao yote kuwapenda na kuwatunza watoto wao. Wataalamu wanahimiza kuchukua hatua za kulinda mstakabali wako wa kifedha kabla ya kuchimbua akiba yako ya kustaafu. Mwandeshi wetu Frank Mtao na maelezo zaidi. Wazazi huwa wanatoa msaada wa kifedha kwa watoto wao ambao ni watu wazima katika elimu, amana za nyumbani na gharama za kila siku. Kulingana na utafiti wa mwaka 2017 uliofanywa na, na, na shirika la Rest. Sinsian Chang, mtaalam wa suluhisho la mizozo kupitia shirika la Relationship Australia, amesema ni tabia ya kawaida kwa wazazi wa asili ya kitamaduni ya China kutoa mikopo kwa watoto wao. When children ask their parents, Can you lend me money? Uh, watoto wanapowauliza wazazi wao unaweza kunikopesha pesa? Hasa ikiwa ni fedha nyingi, kwa kweli wazazi wanahitaji kulichukulia kwa uzito sana. Pia wanahitaji kupitia mchakato wa kulifikiria kwa umakini. Chang ni mmojawapo katika programu ya tuonge kupitia shirika la Relationship Australia, jimbo la New South Wales, ambapo mpango huo huwaleta wanafamilia pamoja kujadili mada kama vile masuala ya kifedha na mpangilio wa makazi. Ameshaona wazee ambao wanashinikizwa dhidi ya matakwa yao ili kutoa akiba ya pesa kusaidia watoto wao ambao ni watu wazima, na wakati mwingine huwa na matokeo yasiyotarajiwa. They probably are concerned about rocking the boat or, uh, labda wana wasiwasi the the kuhusu day, kutikisa mashua au kuumiza uhusiano yes, lakini mwisho wa siku inahusu kujilinda. Ndiyo, sote tunataka kuwa wazazi wenye upendo, lakini pia tunahitaji kuwa na akili na busara pia. Drew Brown, mshauri wa kifedha katika shirika la huduma za fedha na uwekezaji la Sapiens, anawahimiza wastaafu kuangalia ikiwa kutoa mikopo kwa watoto wao kunaweza kuathiri pensheni yao ya uzeeni au ruzuku za serikali. So uh, kwa hivyo serikali inasema mzee anayelipwa pensheni anaweza kutoa hadi dola elfu kumi kwa mwaka au dola elfu thelathini kwa kipindi cha miaka mitano. Kabla ya serikali kutaka kujua juu ya hilo ili kupitia tena msimamo huo. Ikiwa unataka kufanya uhamishaji pesa mkubwa, Brown anapendekeza kujilinda na kumlinda mtu ambaye unamwamishia muamala e, kwa kuweka makubaliano ya wa mkopo wa kifamilia kama wigo wa usalama kwa lolote lisilotarajiwa. Watu hufilisika kwa sababu nyingi watu wanaugua au wanapata ajali na inabadilisha hali zao za maisha. Browni anaona makubaliano ya mkopo wa kifamilia kama nyongeza ya malezi. Inaitia hisia ya nidhamu badala ya haki kwa mtoto wako mtu mzima kwa kuelezea jinsi na lini mkopo unapaswa kulipwa. E, katika hatua yoyote ya siku zijazo ikiwa mtu unayempa pesa ataugua au ndoa yake imevunjika au anakuwa mcheza kamari sana au mtumiaji mkubwa wa madawa ya kulevya, kwa kweli unaweza kuomba marejesho ya pesa hizo. Ikiwa mtu unayempa pesa them, anajikuta mahakama za sheria ya kifamilia kwa kesi za kuvunjika kwa ndoa, badala ya pesa ulizowapa kutoweka, kwa kweli zinaweza kutambuliwa na mahakama hiyo kama sehemu ya mali zisizohamishika na ukarudishiwa. Peter Antipa ni mjumbe na wakili wa sheria kwa wanasheria wa Antipa wa Melbourne, anaona kuwa kati ya wateja wake wa Kigiriki na wenye asili ya mashariki ya kati, mara nyingi kuna shinikizo kubwa kusaidia watoto, kwani pia kuna shinikizo kutoka kwa watoto kutaka zaidi msaada. Kuna wazazi wengi sana ambao wanataka tu kuwasaidia watoto wao kwamba pesa zao zote zinakwenda kwa watoto na wanajikuta wakifukuzwa kwenye nyumba na watoto ambao wana mipango tofauti ya nyumba hiyo au wanataka nyumba hiyo wenyewe, na ndipo wazazi hawana mahala pa kwenda. Inakuwa ni kitendo cha kuchelewa sana kuja kwetu na kusema angalia, tumeshafukuzwa kwenye nyumba na sasa tunapaswa kwenda kwenye makao ya uangalizi wa wazee. Wakati wa kutenda kwa kweli ni wakati ambapo kitendo cha kufukuzwa kinapotokea, kwa wakati huo huo ni wakati wa kupata ushauri wa kisheria kinyume na wazazi ambao hutoa bila masharti na kuishia mabaya zaidi. Brown ameona matokeo mazuri kwa wazazi ambao hukopesha watoto wao pesa kwa makubaliano ya mkopo katika miaka kumi baadaye, wakati wajukuu wameshawasili, wakati kila kitu kimetulia na maisha yamekuwa yenye nguvu na salama, basi familia zimekubaliana kufuta mkopo wa awali, na kila mtu amejifunza heshima na ukweli wa busara, na kuhakikisha kila mtu atafanya vizuri zaidi, na hatutamaliza kuwa sehemu ya shida ambayo hatukuiona ikitujia. Antipa anasema shida huwa zinatokea wakati watu hawaandikishiani mkopo au hawachunguzi mkopo vizuri. Are, sure tafuta, tafuta haki zako za kisheria, ni nini unapaswa kufanya really au usifanye, kwa minajili ya kuandikisha mkopo au kuweka kitu kwenye maandishi au kutafuta ikiwa wazo zuri kukopesha pesa au msaada mkubwa wa kifedha kwa watoto. Cynthia Chang anapendekeza kuwa ikiwa hujui kuingia kwenye mazungumzo ya aina hii, unaweza kufikiria kumshirikisha mshauri wa familia kupanga hatua za kushughulikia hali zinazowezekana. Ni sawa kuambia watoto wao, "Sawa, wacha nifikirie jambo hili, acha nifanye hesabu kadhaa, acha nipate ushauri kutoka kwa mhasibu wangu au mshauri wangu wa ushuru, au hata wakili parents, au mshauri wa kifedha." Hiki ni kitu wanachotakiwa kufikiria sana, sio jambo la lazima au siyo lazima. Nadhani wazazi watakopesha watoto wao pesa, ni swala la zaidi lini na jinsi ya kufanya wakati watoto wanakuja kwako na kukuomba pesa. Nami hii ilikuwa ni taarifa ambayo mwandishi wetu Frank Mtau aliandaa kuhusu iwapo unastahili kukopesha hela watoto wako ambao ni watu wazima. Bila shaka, una maoni yako binafsi kuhusu kama unastahili kukopesha au la. Basi changia maoni yako pia nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkoa juu SBS Swahili ambako mjadala unaendelea kwa sasa kwa swala hilo zima la kama, je, unapaswa kuwakopesha watoto wako watu wazima hela au la. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Emy Chenyo Wang, Frank Mtao na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.