Na SBS mkwaju, Swahili pamoja na katika ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tupate kionjo tukielekea moja kwa moja katika makala hayo. Je, nini ambacho kiligharimu chama cha LNP ama Liberal National Party ushindi katika uchaguzi wa Queensland? Kwetu sisi ambao tunafuatilia siasa, ikuwa lile swala la kuonekana kutokuwa na mwelekeo wa chama cha LNP kwa upande wa policies zao. Bwana Blaise Itabelo hapo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, pamoja na kuwa mwanasiasa pia katika jimbo la Queensland, akizungumzia uchaguzi wa Queensland na je hali ikoje katika swala zima la uchaguzi nchini Marekani. Ma je, Trump atashinda tena uchaguzi mkuu Marekani? No, ile ilikuwa ni radi iligonga na umeme, lakini kufikia sasa, yaani tukilinganisha na liyotokea mwaka wa elfu mbili kumi na sita, ikiwa hata kura za maoni hizi polls, ikiwa kwamba si sawa kama ambavyo zilipokuwa miaka minne iliyopita bado inasemekana kwamba Biden bado atashinda. Mchambuzi wa masuala ya like, kisiasa Ali Badawi hapo akizungumza nasi kuhusu lala salama, madarika za lala salama za kampeni za uchaguzi mkuu nchini Marekani ambazo zinaendelea kufikia ukingoni kabla ya vituo kufunguliwa rasmi. Lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muktasari wa habari. wana wamekabiliwa na changamoto zaidi za ukosefu wa ajira kwa sababu ya COVID-19, aonya mbunge wa chama cha Leba. Kampeni za uchaguzi Marekani zaingia saa za lala salama, huku rekodi za upigaji kura zikiwa zimevunjwa tayari. Wanasiasa wa upinzani waendelea kukamatwa nchini Tanzania, na wakili kutoka Kenya ajisalimisha ICC kujibu madai ya kuhonga mashahidi. Na katika taarifa za michezo, dirisha la usajili la mchezo wa EFL latikiswa kwa wachezaji maarufu kuweka wazi wanakotaka hamia, na mgeni amwaga chakula mezani katika dimba la EPL kati ya Leeds United na Leicester City. Endelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Mgirano, tukiletea makala haya kutoka studio za SBS. Na kama kawaida, wazapata makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu nani, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Mbunge wa shirikisho wa chama cha Leba ameonya kuwa wanaume watakabiliwa na muda mrefu wa kutokuwa na ajira, wakati madhara ya mfumo wa uchumi kwa sababu ya coronavirus yakiwa yanahamia kutoka viwanda vinavyotawaliwa na wanawake na kuhamia katika viwanda vyenye wanaume wengi. Claire O'Neill ndiye msemaji wa maswala ya uvumbuzi katika chama cha Leba, anaonya kuwa wanaume wataendelea kuathiriwa janga la kiuchumi linavyoendelea kuongezeka kabla. Wafanyakazi wa kike waliathiriwa zaidi na vizuizi vya janga hilo ambavyo vilisababisha biashara kufungwa, ila Bi O'Neill amesema kuna ushahidi wa wanaume kwa sasa wako hatarini Nasema kwamba ninachomaanisha si kwamba wanaume hawaathiriki, bila shaka wanaathirika, na ninachomaanisha ni kwamba kila mtu anaathirika. Kabla wanawake walikabiliwa kwa wakati mgumu, kwa sasa ni wanaume, na kuna ushauri miezi inavyoendelea kuongezeka kuwa tunavyoweza ona mengi zaidi, na tukisalia katika masuala ya ajira pamoja na uchumi ni kwamba benki kuu, benki ya hifadhi imekata viwango vya riba kushukia kiwango cha sufuri nukta moja ambayo ni rekodi kabisa hapa nchini Australia na tukienda na taarifa za habari, kumekuwa matarajio ya foleni ndefu katika vituo vya ukaguzi vya kuingia jimboni Queensland, vizuizi vikali vya kuingia jimboni humo vinaporegezwa. Wakazi kutoka maeneo ya ukanda ya kwa sasa wanaruhusiwa kuingia jimboni Queensland baada ya miezi ya mipaka kufungwa kwa sababu ya coronavirus. Mark wila ndiye msimamizi mkuu wa jeshi la polisi wa mji wa Gold Coast amesema amefurahia jinsi hali ya usafiri imekuwa. Umesema um, themselves... muhimu zaidi, watu wengi wamepata kibali, hali ambayo ni nzuri kuona, na kile ambacho kimesaidia sana pia ni tunakubali na tunakubali vile vibali vya x kwa watu ambao wana vibali hivyo, na tutaendelea kufanya hivyo, na hiyo inasaidia kwa usafiri wa magari, kwa upande wa idadi ambazo tumeona baadhi ya shughuli zetu upande wa pili wa vituo vya ukaguzi wa mipaka na tangu tarehe 8 agosti ambayo ni geuzi lingine muhimu tuliokuwa nalo tumeruhusu takriban magari elfu tisini na katika wakati huo tumerejesha nyuma takriban idadi ya watu elfu sita na nusu bwana wila alisema Marufuku ya mpaka huo yaliisha usiku wa manane wa kuamkia hii leo Juma nne tarehe 3 Novemba, ila jimbo la Queensland linaendelea kufungwa kwa wakazi wa vitongoji vya jiji la Sydney pamoja na jimbo la Victoria. Wakati huo jimbo la Queensland limeripoti visa vipya vitatu vya COVID 19 katika wasafiri waliorejea jimboni, wa mipaka hiyo inapofunguliwa kwa wakazi milioni tatu wa ziada kutoka jimbo jirani la New South Wales. Visa vyote vitatu viliambukizwa ng'ambo na kutambuliwa ndani ya karantini za hoteli. Na katika taarifa zingine, makundi ya jamii ya waaborigina yameomba mageuzi makubwa kwa mfumo wa haki ya New South Wales baada ya uchunguzi uchunguzi mbili, mbili za hivi karibuni kwa vifo vya waaustralia wa kwanza vizuizini pamoja na kupatwa kwa hatia kwa afisa wa jeshi la polisi kwa kumshambulia kijana shirika linalowakilisha mashirika ya aboriginal jimbo New South Wales limesema serikali ya jimbo inastahili chukua hatua kumaliza vifo vizuizini pamoja na viwango vya juu vya kufungwa kwa Australia wa kwanza. Matakwa ya makundi hayo yanajumuisha kuanzishwa kwa mahakama ya walama, ambayo ni mahakama inayozingatia tamaduni maalum kwa watu wa Kiaboriginal wanaohusika katika mfumo wa uhalifu na haki. Shirika hilo limeitisha pia uchunguzi huru kwa vifo vyote vizuizini, pamoja na utovu wa nidhamu wa polisi, malengo ya juu ya juu ya jimbo kwa haki na kuongezwa kisheria kwa umri wa uwajibikaji hadi miaka kumi na nne. Tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani ambapo rais wa Marekani Donald Trump na mpinzani wake wa Democratic Joe Biden wametumia saa zao za mwisho za mbio za kuelekea ikulu katika majimbo magumu. Bwana Biden alifanya kampeni jimboni Pennsylvania na Ohio, wakati bwana Trump akiwa Wisconsin, Michigan, North Carolina na Pennsylvania. Zaidi ya watu milioni 98 na wamepiga kura za mapema na kuashiria kuwa ni uchaguzi ambao idadi kubwa zaidi kushiriki ukuwahi kutokea katika kipindi cha karne moja katika uchaguzi wa Marekani. Wapigaji kura huchagua katika ngazi ya majimbo kuliko uchaguzi wa jumla wa kitaifa. Kuchaguliwa kwa rais, mgombea anapaswa kushinda takriban kura 270 katika uchaguzi wa mapema. Kila jimbo nchini Marekani kupata kura fulani kutegemea na idadi ya watu ndani ya jimbo, na kuna jumla ya kura mia tano na thelathini na nane za kunyakua. Mfumo huo unaele, unaeleza ni kwa namna gani inavyowekezwa kwa mgombea kushindwa kwa kura nyingi kwa ngazi ya kitaifa, kama vile Hillary Clinton alivyofanya mwaka elfu mbili na kumi na sita, lakini bado alipoteza katika uchaguzi huo. Kura ya siku ya Jumanne zinakuja wakati taifa hilo likikabiliana na, na janga la virusi vya korona. Na baada ya taarifa za habari, unaweza ukapokea uchambuzi wa kina kwa uchaguzi huo mkuu nchini Marekani ambao tumefanya na mmoja wa wapiga kura nchini Marekani na mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu alikamatwa kwa muda na kuachiliwa Jumatatu baada ya polisi kusema kwamba wamefanikiwa kuzima maandamano yaliyokuwa yameitishwa na upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita. Wanasiasa kadhaa wa upinzani wamekamatwa, na wakati na baada ya matokeo ya uchaguzi huo kutangazwa, wanasiasa hao wanataka uchaguzi mkuu wa Tanzania kurudiwa wakisema kwamba ulikuwa na dosari chungu nzima. Umeitisha pia maandamano ya amani nchi nzima kupinga ushindi wa asilimia 84 wa rais John Pombe Magufuli. Chama kikuu cha upinzani Chadema hakijatoa ripoti zaidi kuhusu kukamatwa kwa Lisu. Vilevile maafisa wa polisi hawajaeleza sababu zilizopelekea kukamatwa kwake. Tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, viongozi wa upinzani nchini Ivory Coast wamesema kwamba wanaunda serikali ya mpito baada ya kususia uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamosi. Wanasiasa hao walisusia uchaguzi huo baada ya Rais Alassane Ouattara kugombea mhula wa tatu madarakani. Hatua ya kutangaza kuunda serikali ya mpito inaongeza mgogoro zaidi baada ya nchi hiyo kuingia katika hali ya wasiwasi mwezi Agosti, wakati Watara alipotangaza kwamba atagombea mhula mwingine madarakani. Walitaja hatua ya Watara kuwa alikiuka m, kwa katiba na mapinduzi ya uchaguzi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wanasiasa wakuu wa upinzani wamekataa matokeo ya uchaguzi huo yanayoonyesha kwamba rais Watara amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi huo. Na wakili mmoja wa Kenya amejisalimisha kwa viongozi wa Uholanzi ili kukabiliana na mashtaka dhidi yake kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu almaarufu ICC. Wakili huyo anadaiwa kuwahonga washahidi mashahidi kutoka kesi dhidi makamu rais wa Kenya William Ruto katika mahakama hiyo. Wakili Paul Gisheru alikuwa anatafutwa na waranti ya ICC tangu mwaka elfu mbili kumi na tano akishutumiwa kujaribu kuwapa kuwa hongo mashahidi sita wa mwendesha mashtaka ili wabadili ushahidi wao katika kesi dhidi ya William Ruto. Ruto na mwanahabari Joshua Sang Sang walishtakiwa kwa kuchochea ghasia za kikabila baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata wa mwaka elfu mbili na saba ambapo watu elfu moja mia mbili waliuawa. Mwaka elfu mbili kumi na sita, majaji waliamuru kwamba hakuna kesi yoyote ya kufuatiliwa licha ya kuwa walitoa nafasi ya kupokea mashtaka mapya, wakihisi kwamba kesi hiyo ilidhoofishwa na mwingilio wa siasa na vitisho dhidi ya mashahidi. kuendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migera na tukuletea makala haya kutoka studio za APS. Kwa sasa, tuingia moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo dirisha la usajili limefunguliwa na tayari baadhi ya wachezaji wameweka wazi ni wapi ambako wanataka kucheza wakiwa hawataki kusalia katika vilabu vyao. Mmoja wa wachezaji hao ni Ben Brown ambaye ameomba kuhamishwa kuelekea katika klabu ya Greater Western Sydney pamoja na mwenzake Jesse Hogan ambaye anaelekea Great Western Sydney kwa mradhi. Ben Brown anataka kutoka kule North Melbourne akielekea katika timu ya Melbourne na vilevile vile, wachezaji wengine ambao wanataka kuondoka ni pamoja na hao na wakiwemo wengine ambao wamecheza zaidi ya wakiwa na miaka wakiwa na, na kucheza zaidi ya mechi mia mbili na themanini na saba pamoja na mechi mia moja na thelathini wakati ambapo umekuwa na tatizo ya majeraha pamoja na hali yao ya uchezaji ikiwa inaendelea kudorora. Wakati huo, timu za Giants na Dockers zimekubali kwamba Hogan ataweza kuhama kutoka timu moja kuelekea nyingine, na hali hiyo itaweza kuratibiwa kufikia uh, tarehe nne ambayo ni kesho Jumatano, ambapo uhamisho huo unaweza kuhalalishwa um, rasmi. Na tukiangalia katika matokeo ya ligi kuu kule Uingereza ambapo mechi zimechapwa alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Fulham na west Brom, ambapo wenyeji hatimaye wamepokea ushindi wa magoli mawili kwa sifuri dhidi ya west Brom, ikiwa ni mara kwanza Fulham kupata kwa ushindi baada ya misururu ya vichapo ambao walikuwa wamepokea. Na Leeds United waliokaribisha Leicester City nyumbani, lakini hata hivyo wageni basi wakawa wakosea heshima wenyeji na kuwacharaza kwa magoli mane kwa moja katika dimba hilo. Na katika soka nchini Tanzania, Gwambina FC asema kwamba iko tayari kuivuruga na kuibeba Yanga katika dimba la mchezo huko, Yanga inashuka uwanjani leo kuiva Gwambina katika mchezo wa kusaka kujiamini zaidi kwa mchezo ujao dhidi ya watani wao Simba. Ushindi wa Yanga utaifanya timu hiyo kuka kileleni kwa msimamo wa ligi kuu kwa raha zaidi. Licha ya sare pia inaweza kuwapa uongozi hadi matokeo ya Azam FC dhidi ya Dodoma Jiji. Wapinzani wa Yanga katika mchezo wa leo ni Gwambina ambao hawana mwenendo mzuri wa ligi baada ya kushindwa kupata ushindi kwenye michezo mitatu iliyopita. Na matokeo hayo, basi bila shaka tutaletea punde yatakapopatikana. tukiangazia <tukia> <tukia> <tukia> Tukia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney, ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 18.9, Melbourne zikiwa ni 29.8, Brisbane 22.8, Perth 21.6, Adelaide 27.7, Hobart 26.3, Canberra nyuzi joto kwa sasa sikiwa ni 22.6 na Darwin 32.1. a01 kufikia pune mwisho ya tarifa habari. Bakia nasi kwa makala mingine, maana kujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS Penda. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.