Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodea Migerano, tukaendelea makala ambayo tumeandalia ambayo wazasikiza moja kwa moja kwenye tovuti yetu anaonikiwa ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaonikiwa ni facebook.com Mkwaju SBS Swahili kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tutazungumzia suala so zima la uchaguzi mkuu pamoja na kampeni zake na matangazo ya kisiasa ambayo huwa yanarushwa katika mitandao ya kijamii. Shirika la Facebook litapiga marufuku matangazo ya kisiasa na kuwasilisha mchakato wa kutafuta ukweli wakati wa uchaguzi mkuu wa shirikisho. Kampuni hiyo ya kijamii imejipata chini ya shinikizo kwa kutochukua hatua za kutosha kuzuia uingiliaji kati wa kigeni hususan katika chaguzi za Marekani na Ulaya katika miaka ya hivi karibuni. Hoja ya fake news au habari bandia ilizua wasiwasi katika uchaguzi wa urais wa Marekani wa mwaka 2016 baada ya shutma kuwa Urusi ulitumia Facebook kuwashawishi wapiga kura. Katika juhudi ya kukabiliana na hatua za kuingilia kati za kigeni katika uchaguzi mkuu ujao, Kampuni hiyo ya mtandao wa kijamii inapiga marufuku kwa muda mfupi matangazo ya kisiasa ambayo yamenunuliwa kutoka ngambo. Mia Garlic ndiye mkurugenzi wa sera wa Facebook nchini Australia. Amesema kupitia taarifa waliochapisha kuwa marufuku hayo yatatumiwa katika matangazo tunayoamini yanatoka katika mashirika ya kigeni ambayo yana dhana za uchaguzi, kumaanisha matangazo hayo yanazungumzia wanasiasa, vyama au hata ukandamizaji wa uchaguzi. Hatua hiyo ya kukabiliana na habari bandia imekaribishwa na Daktari Brent Coker ambaye ni mtaalamu wa mitandao ya jamii katika chuo cha Melbourne ambaye amesema kwamba well, um, inafaa kulingana it na vile ambavyo tumeona katika chaguzi, uh, chaguzi uh, zilizopita hususan katika kampeni ya Trump and, uh, na Clinton na kwa upande mkubwa wa uchaguzi mkuu wa Ufaransa wa mwaka elfu mbili kumi na saba tuliona udanganyifu mkubwa wa kisiasa uh, kupitia mitandao ya jamii uh, kupitia vikundi ambavyo uh, vimepangwa ambavyo tunaita uh, vikundi vya kupotosha na wana ajenda ya kupotosha hisia za umma uh, moja na kura vikundi uh, hivyo vinachukuliwa na serikali kama tisho kwa uchumi. Kwa hiyo ni sawa. Shirika la habari la AFP litashirikiana na Facebook katika mchakato wa kuangalia ukweli wa taarifa. Karl Malacanas ndiye mhariri wa kuangalia ukweli katika ukanda wa Asia Pacific, amesema habari bandia ni tatizo kubwa linalokabili chaguzi nyingi duniani kote kwa sababu Nimekuwa mwandishi wa habari kwa muda mrefu, ila uh, kila siku katika uh, hii enzi ya habari bandia uh, unashangazwa na takwimu, um, idadi ya wanaotazama uh, habari hizo uh, bandia these, ambazo zinalenga kushawishi uh, wamzi wa watu kisiasa um, you know, inashangaza kabisa um, Bwana Malakanas amehamasisha waandishi wengine wa habari wajiunge katika jitihada za kukabiliana na habari bandia kwa sababu nadhani ni muhimu kwa mashirika ya habari kama AFP na mengine yalenge taarifa za udanganyifu, kujaribu kutafuta anayefanya matendo hayo na kwa nini na kufanya uchunguzi wa kina. Inachukua muda mrefu kufanya vitu hivi. Tutakapochukua hatua hizo na kuziweka katika mtandao wa Facebook, huwa unashusha vigezo vya mtandao huo kwa hiyo ina madhara. Fergus Hanson ndiye kiongozi wa taasisi ya mkakati na kituo cha usalama wa mtandaoni. Bwana Hanson anahoji kama marufuku hayo ya matangazo ya kisiasa yanatosha, kwa sababu bado haijakabiliana na tatizo la kuwa na wawakilishi wa serikali za kigeni ambao wako nchini Australia wakinunua nafasi za matangazo hayo pamoja na kuyachapisha humu nchini. Kwa hiyo kuna masuala mengi kama hayo ambayo tunakabiliana nayo na kuna mahitaji ya kuwa na uwazi zaidi si tu kwa Facebook ila pia katika mitandao mingine kama WeChat ambako mashirika ya kigeni yanashiriki katika mitandao hiyo na hakuna uwazi wowote wa kuhusu jinsi Australia na taarifa wanayopokea inavyowaathiri. Bwana Hanson ameongezea kuwa habari bandia zinashambulia msingi wa demokrasia na hatua za ziada zinastahili chukuliwa kuwalinda wapiga kura dhidi ya kuvuruga uchaguzi, pamoja na masuala ya uingiliaji kati wa kigeni. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Jessica Rowe na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa ji Swahili.