Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni nani ambaoni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa, basi tuende moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumewaandalia. Mwakazini wa taifa George Frydenberg amesema kwamba serikali haitaunga mkono pendekezo la mageuzi kutoka kwa upinzani kwa mfumo wa Job Keeper akisema kwamba mapendekezo hayo yanaweza gharimu ajira. Serikali inapendekeza punguza malipo ya Job Keeper kutoka kiwango chake cha sasa cha dola 1500 kila wiki mbili hadi dola 1200 kila wiki mbili kufikia mwisho wa Septemba, kisha kuanzia dola 1200 kila wiki mbili hadi dola 1000 kila wiki mbili hadi Disemba. Mageuzi hayo yatadumu hadi Machi mwakani, ambapo imependekezwa kuwa mfumo huo utasitishwa. Hata hivyo Bunge la Taifa lazima lipitishe mageuzi kwa mifumo ya Job Keeper na Job Seeker wiki ijayo, kwa sababu mfumo huo kwa sasa unatarajiwa kuisha mwisho wa mwezi na bunge haina vikao vingine hadi wakati wa bajeti ya taifa mwezi Oktoba. Bwana Frydenberg ameeleza shirika la habari la Sky kwamba mapendekezo ya mageuzi kutoka kwa chama cha Leba hayawezi kuwa na tija kwa sababu Anasema mwishowe pendekezo la chama cha leba litagharimu ajira, kwa sababu kama unataka lazimisha mwajiri amlipe mtu hata kama hapakuwa kazi kwao, basi hatimaye hiyo inayosababisha watu kufutwa kazi, alisisitiza bwana Fredenberg. Na wazazi jimboni Victoria wanahamasishwa wasipuuze chanjo za watoto wao, wakati watafiti mpya wanaonyesha kuwa watu wanachelewa kupokea chanjo za kila mara kwa sababu ya hofu ya Covid-19. Kulingana na huduma ya chanjo ya hospitali ya watoto, familia mbili kati ya familia tatu zimeahirisha ama zimefuta mipango hiyo katika miezi mitatu iliyopita. Anthea Rhodes ni mmoja wa wakubwa wa madaktari wa watoto, amesema sababu kuu inayotolewa ni wasiwasi kuhusu wao wenyewe au watoto wao kupata virusi hivyo katika huduma ya afya Anasema ni muhimu sana tukiri bila shaka wasiwasi wa wazazi katika swala la afya ya ustawi wa watoto wao, na pia kutambua kuwa wanaoweka bidii kuhakikisha usalama wa watoto wao na familia zao, ila wakati huo huo kusisitiza ujumbe kuwa vifaa vya afya ni sehemu salama kwa familia kupata huduma kwa watoto wao, na hawastahili chelewa kupata huduma wakati watoto wao wanahitaji hudumiwa. Kama sehemu ya jibu hilo, hospitali imeunda zahanati ambako si lazima mtu atoke ndani ya gari kwa ajili ya kuwapa watu, wazazi fursa rahisi ya kupata chanjo ya watoto wao. Na katika taarifa zingine, jimbo la Queensland mapema hii leo limerekodi visa vipya vine vya coronavirus. Visa hivyo vyote vinaungwa na chuo cha huduma ya marekebisho cha Queensland ambacho kiko katika kitongoji cha woko cha mji wa Brisbane. Visa vitatu kati ya visa hivyo vinne viko katika familia ya manyumba moja katika kitongoji cha Forest Lake katika maeneo ya nje kusini magharibi ya Brisbane. Kesi nyingine inajulikana kuwa inahudhuria chuo cha Staines Memorial College katika eneo la Red Bank Plains, katika wilaya ya Ipswich. Afisa mkuu wa afya wa Queensland Dr. Janet Young amesema visa hivyo vipya ni ukumbusho mwingine kwa watu wa Queensland kwamba waheshimu masharti kwa mikusanyiko ya nyumbani, akitoa mlipuko wa COVID-19 jimboni Victoria kama mfano. Anasema so more..., hiyo ndiyo sababu ni muhimu kwa mikusanyiko nyumbani isizidi watu kumi. Tunajua kuwa wakati huu wa milipiko ni maambukizi ya nyumbani na maambukizi kutoka nyumba moja kwa nyumba nyingine, ambayo ni sababu kubwa ya ongezeko ya visa. Tuliona hali hiyo wazi kabisa jimboni Victoria, alisisitiza Dr. Young kuna idadi ya visa 28 vya coronavirus vinavyoendelea kutibiwa jimboni Queensland. Taarifa hiyo ya, tukiangalia sasa moja kwa moja katika taarifa zingine za kimataifa. Rais Donald Trump alirejea kauli mbiu yake Alhamisi usiku uliotoa katika hotuba ya mkutano mkuu wa chama hicho mwaka 2016 na siku ya kuapisha kwake mwaka 2017 Rais Trump alisema kwamba uchaguzi huu utaamua iwapo tunaiokoa ndoto ya Marekani au kama tutaruhusu ajenda za kisoshalisti kuvunja hatimu ama hatima yetu bora. Rais alihitimisha mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Republican Alhamisi usiku kwa hotuba ya kukubali rasmi uteuzi wa chama chake mbele ya watu takriban elfu moja mia tano waliokuwepo kwenye eneo la South Lawn huko katika jiji ama katika ikulu ya White House. Kama ilivyokuwa kwa ndugu zake wakubwa ambao walizungumza mapema wiki hiyo, Ivanka Trump alihutubia mkutano huo wakati wa kumkaribia ama kumkaribisha babake. Ivanka Trump, ambaye ni mshauri wa rais, alisema kwamba leo usiku nasimama mbele yenu kama mtoto mwenye kujivuna wa urais wa watu ambaye alikuwa ni babake akipigia debe katika ikulu ya White House. Na jeshi nchini Israel limesema leo kuwa limeshambulia ngome za kundi la Hamas katika ukanda wa Gaza, huku mashambulizi ya Palestina yanayoongezeka yakiendelea ya licha ya juhudi za amani za kimataifa. Katika taarifa iliyotolewa mapema leo, jeshi hilo limesema kumekuwa na mashambulizi ya milipuko ya angani na ya moto kusini mwa nchi hiyo siku ya Jumamosi, na kwamba kwa kujibu matukio hayo makombora yalirushwa katika vituo vya kijeshi vya kundi la wanamgambo la Hamas katika eneo la kusini la ukanda wa Gaza. Hata hivyo, hakuna ripoti ya majeruhi iliyotolewa. Israeli imekuwa ikishambulia ukanda wa Gaza karibu kila siku tangu Agosti sita, kujibu vifaa vya mashambulizi ya moto na mara kadhaa makombora yanayorushwa kuvuka mpaka. Ujumbe wa Misri umekuwa ukiwasiliana na pande zote mbili kujaribu kuchochea kure jelewa upya kwa mkataba usiokuwa rasmi wa amani ambao Israel imejitolea kulegeza vikwazo vya muda wa miaka kumi na tatu dhidi ya Gaza ili kurejesha utulivu katika eneo la mpaka. Barani Afrika, Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania jana ya Juma Mosi kilizindua rasmi kampeni zake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini katika uwanja wa Jamhuri, Dodoma, ambapo wasanii zaidi ya mia moja walishiriki kutumbwiza katika uzinduzi huo. Rais Pombe Magufuli, ambaye anaomba ridhaa ya kuongoza muhula wa pili kwa tiketi ya chama cha tawala cha CCM, ajenda yake inatarajiwa kujikita katika kueleza mafanikio ya chama chake, kati ya mambo mengine kama vile kukabiliana na ufisadi na kurejesha nidhamu serikalini, kwa mujibu wa vyanzo vya habari nchini Tanzania mamia ya wananchi wamefurika uwanjani hapo kushuhudia uzinduzi huo. Mwenyekiti wa CCM ambaye pia ni mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr John Pombe Magufuli aliongoza ufunguzi huo. Wakati huo viongozi mbalimbali wa serikali na CCM wakiwemo marais wastaafu walihudhuria pia ufunguzi huo, wakati upinzani nao wakijikita kambi sehemu zingine wakiongoza kampeni zao za kuweza kuj kuuza sera zao miongoni mwa wapiga kura. endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Na moja kwa moja tuingie katika dimba la michezo, kujania pemba mejiri mapema hi leo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo matokeo ya mechi zilizochezwa mapema hi leo ilikuwa ifuatayo. Gold Coast Suns wakiwa chara za North Melbourne, alama zikiwa ni 91 kwa 28, na wakati Carlton wakavaliwa na Collingwood alama zikiwa ni 72 kwa 48. Wakati Melbourne wakikichapa dhidi ya St Kilda alama zikiwa ni 52 kwa 49. Vilevile Fremantle Fremantle wakile kichapo kutoka kwa GWS Giants 91 kwa 53 tatu. Katika mchezo wa NRL matokeo yalikuwa yafuatayo. Raiders wametoka nyuma dhidi ya Bulldogs, licha ya Bulldogs kuanza kwa kufunga, lakini hata hivyo, alama kumi na nne zilitenganya timu hizo mbili, alama zikiwa ni thelathini na nne kwa Raiders, wakati Bulldogs wakisalia na alama ishirini. Vilevile Melbourne Storm wamecharaza Manly Seagulls kwa alama ishirini na nne, zikiwa ni thelathini kwa sita wakati Panthers wakiwala Tigers 30 kwa sita. Vilevile Sharks wakiwalisha Cowboys kichapo cha alama ishirini na nane kwa kumi na mbili. Katika taarifa za soka mapema hii leo, alfajiri ya leo ilikuwa ni zamu ya Arsenal kukichapa na bingwa wa ligi kuu ya Uingereza Liverpool, mechi ambayo iliisha alama gole zikiwa ni moja moja katika dakika za kawaida na katika mikojo penalti ya kuamua Mechi hiyo Arsenal walipata ushindi, magoli yakiwa matano kwa mane, na hapo Arsenal kujipa ushindi wa ngao ya jamii kule Uingereza, ambayo ni mechi ya ufunguzi wa msimu, kumaanisha wiki ijayo, basi dimba la Ingereza linarejea tena. Na katika fainali ya A-League hapa nchini Australia, ilikuwa ni zamu ya CNFC kwa lika dimbani Melbourne City, ambapo CNFC ilikuwa inajitafuta kujitengezea historia ya kupata ushindi wa mara tano katika ligi kuu ya Australia, hususan katika fainali za ligi kuu ya Australia. Na bila shaka vijana hao waliweza kujifua na kuweza kucheza mechi ambayo katika dakika za tisini mechi ilisalia sufuri kwa sufuri na kuingia katika dakika za nyongeza ishirini, ilikuwa basi ni zamu ya timu mchezaji mkongwe wa Sydney FC ambaye pia ni mlinzi ule Ryan Grant, ambaye alipewa pasi maridadi na kuweza kufunga goli kupitia kupachika mpira huo kwa kifua kipitia ndani ya wavu ama kamba za Melbourne City na kuipa timu yake goli moja kwa sufuri, ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Melbourne City hali ambayo bila shaka amefurahisha maelfu ya mashabiki wa Sydney FC. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tuangazie moja kwa moja mjini Sydney, ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 17.6, Melbourne zikiwa ni 10.8, Brisbane zikiwa ni 13.2, wakati Perth nyuzi joto ni 13.5, Adelaide 9.8, Hobart kwa sasa nyuzi joto ni 13.3 ea 12.6, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 26 na nukta mbili. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, maana kuja muda usio mrefu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.