Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa tunageukia e, katika masuala ya afya ya akili na tukumbuke kwamba janga la korona bado linaendelea e, kuteketeza uh, mamia ya watu duniani na limeleta athari kubwa sana katika nyanja tofauti, kiuchumi, kimaisha ya kawaida, na hasa tunavyopoteza uhai wa ndugu zetu, ndugu jamaa na marafiki. Lakini leo tutaliangalia kwa upande mwingine, janga hili la korona linavyokuwa na athari. Je, lina athari gani katika masuala ya afya ya akili? Tukumbuke matatizo ya afya ya akili yamekuwa kizungumziwa kila leo hapa na pale, lakini kwa kuchambulia vyema e, tunaye mwanafunzi e, wa masuala ya saikolojia Bwana Gabriel Msumba ambaye atatueleza kwa undani e, kuhusiana na hili e, la masuala ya afya ya akili inavyoingiliana na korona. Bwana Msumba, habari gani? Salama tu. Labda Gabriel, hembu tueleze kwa kina e, tunapozungumzia afya ya akili yani mental health problems uh, tunamaanisha nini hasa? Uh, tunapozungumzia afya ya akili kwa upana wake kabisa uh, unang general well being ya mtu kwamba ana function vile anavyotakiwa, uh, kama binadamu kwa maana ya uh, emotions zake ziko vizuri, lakini decision making zake ziko vizuri, tabia yake kwa ujumla, ambayo ndio moja kwa moja ina affect uwepo wa mtu, hali ya, ya, ya uwepo wa mtu, uzima wa mtu, yote hayo kwa ujumla ndio tunaita uh, uh, uh, mental wellbeing yani, kupata hali kamilika. Tunasema huyu jamaa yuko yuko vizuri kiakili, lakini tunapoona dosari zozote zile ambazo sasa unaweza kuwa unazipata kutokana na vitu kama uh, uh, anxiety, hofu, stress, mawazo, panicking, wasiwasi, uh, au stress, financial hardness, uh, financial stress pia uh, yeah, yote hayo yana kukua na mkabili binadamu, basi kwa namna moja au nyingine yeah, ni moja sababu General well-being, mental well-being. Sasa, sisi kwa wananchi wa kawaida au mtaani kwetu au majumbani kwetu tunajezaje kumtambua mtu mtu huyu ana tatizo la akili? Kwa sababu umeeleza vitu vinaathiri kisaikolojia zaidi, lakini tunavionaje kwa nje? Kwa mtu mtu tunamtambuaje mtu mwenye matatizo haya? yeah, kwa pamoja na sababu zote au key indicators ambazo nilizitaja hapo, uh, uh, kama depression uh, uh, anxiety stress uh, panicking worry uh, financial stress ni moja ya sababu kubwa ambazo zinachangia, lakini pia uh, wakati mwingine historia tu kutokana na uh, ambayo uh, imewahi kuathirika na mambo hayo, basi anakuwa na kuna nafasi kubwa pia yeye eh, kuweza kufua kwenye, kwenye stream hiyo, lakini bado moja kwa moja hayatoi nafasi ya, ya mtu mmoja kwenye jamii kuwa jaji wa kusema tu bwana uh, yule pale nimeona ana indications za kuonyesha kwamba yeye ana mimi, naweza u mtu ambaye tunaweza kusema na ugonjwa ana matatizo hayo ya endometriosis ni yule ambaye amekuwa na wataalamu, sababu bado hazitoshi kwa moja kwa moja kwamba mtu fulani flani umezungumzia katika jamii je, kurithi kuna nafasi kubwa sana katika jamii hiyo? E, lese ndugu na jamaa wenye matatizo hayo kwenye kurithi kuna hayo katika familia, ina maana familia yangu ikiwa na mtu huyo ni kimbia au inakuwaje, hasa katika hayo kurithi? Yes, kama nilivyosema moja kwa moja ni, ni, ni possibility tu inaweza kuwa ukalisi au, au, au, ustresi ni, ni kama kutoka katika koo au ndugu mmoja wako ambaye amewai kuna kizuri basi moja kwa moja unaweza kukalisi. Yapo magonjwa mengi aina hiyo, ikiwa magonjwa kama magonjwa ya moyo, presha, huwa madaktari wanauliza kwanza historia. Je, kuna mtu ambaye amewai kuwa na ugonjwa huu labda kwenye kwenye kwenye familia yenu? Pale wanapata diagnosis ili kuweza kupata uhakika, basi wanaweza kuingia huko, lakini sio lazima kupata ugonjwa huu, haukuwa na ugonjwa huu katika familia yangu, basi na wewe, tumeelezwa kwamba ni moja ya sababu ambazo zinaweza kuchangia mtu kuweza kupata ugonjwa huu. Turudi katika afya ya ya binadamu, afya ya kawaida ya mtu. Je, hili tatizo la afya ya akili linaweza athiri afya ya kawaida ya mtu kwa ujumla? Kwa kawaida, tatizo lote kama lisipotafutiwa ufumbuzi, lina nafasi kubwa sana kuweza kuathiri mambo mengine, yani jambo moja kama likotatuliwa vizuri lina uwezo waku, wakuwa na nafasi ya na kutriga mambo mengine. Tatizo la afya ya akili lisipotatuliwa, ni kweli linaweza uh, kuleta shida zingine kwa, kwa, kwa, kwa, kwa binadamu. Kwa mfano tunapoongelea kama vitu kama uh, stress, ambazo ni moja ya sababu ambazo zinapelekea uh, kuwepo kwa kwa tatizo hili la, la, la afya ya akili. Lakini yani, kwa maana mtu tu asipotibiwa, basi zinaweza kupelekea hata magonjwa mengine katika, katika uh, uh, mwili wa mwanadamu huyu, ambaye anaweza stress ambazo zinampelekea kwenye mental illness, lakini kama bado haziwezi kutibiwa, bado hawezi kusaidiwa, basi inaweza ku, ku, ku ni obvious kabisa, inaweza kupelekea matatizo mengine makubwa. Kwa hiyo ni ni ni vitu ambavyo kwa kweli, kwa kweli, kuna vinatakiwa viangalio kwa upana wake, vitu kama wasiwasi, kupanic uh, kuishi no. uh, maisha ambayo tayari sasa unapoteza dira kabisa, huwezi kuwa na hamu ya kuweza kuendelea uh, kuishi au kutamani kuendelea kufurahia maisha lakini obviously yanachangia kuweza kupiga matatizo mengine kwenye uh, mwili wa binadamu ni, ni, kwa hiyo ni tatizo ambalo kwa hakika jamii inatakiwa liangalia kwa upana sana, na matibabu yake inatakiwa ya- ya yatolewe ya kwa umuhimu na kwa uharaka pale ambapo uh, mtu mmoja anakuwa anadhaniwa au anahisiwa kwamba ana tatizo la uh, akili. Kwa sasa dunia inapitia katika janga la corona na limeathiri maisha ya watu wengi. Je, janga hili lina athari zozote kwa afya ya akili ya mtu yes. Kwa kiasi okay, kubwa sana, janga la korona pamoja na athari ambazo limeonyesha uh, kiuchumi, kijamii uh, uh, teknolojia na kwenye anga, kwenye engo zingine za maisha, nafikiri moja ya mambo makubwa sana ambayo janga la korona inaweza kawa limeleta uh, uh, duniani, basi ni kwenye uh, uh, aspekti nzima ya afya ya akili. Ikumbuke kwamba uh, janga tu lenyewe la korona linakuja yeah, na mambo makubwa sana kwa mfano, inakuja na impact ya a, a, a, mambo kama kukosesha, kufanya watu wakose ajira. Binadamu anapokosa ajira moja <tupulichikwa> hiyo, kwa kama, moja sisi tunachukua hiyo inakwenda kuwa kama sababu kusababisha mtu huyu a, kupata na mgonjwa wa akili. Kwa nini? Sababu unapokosa kazi unaingiwa e, e, na vitu kama hofu, unaingiwa na uncertainty kubwa, yani maisha yako ina na kwa huna uhakika wawa wa, wa maisha huna uhakika wa kesho yako hayo, hi, yote ni moja ya sababu kubwa zinaweza kuchangia mtu kuweza kupata uh, mawazo kuweza kupata stress ya pia, kupata lakini pia moja kwa moja kuweza kupata hiyo mental illness. Lakini ukiachana hiyo, tumeshuhudia corona imekuja na vitu kama naten terminology kama quarantine, ukaweza kuona kama ni terminology ya kawaida, lakini athari za terminology hiyo ambayo imepelekea uh, nchi nyingi tukaweza kuzuia watu kuweza kutoka ndani eh, kama moja ya njia mo kuweza kutibu au kuweza kukomba maambukizi ya korona hii. Lakini quarantine sio sababu, sio solution moja kwa moja kwenye kwenye janga la lala ugonjwa wa akili. Ni inaweza kuwa ni solution kwenye kupunguza maambukizi au kusambaza kwa ugonjwa wa korona, lakini quarantine imekuwa ni moja ya faktas kubwa sana kwa watu ambao tuko tunasoma mambo ya mental, imekuwa ni moja ya faktas kubwa sana ambayo inasababisha watu kuweza kupata ugonjwa huu wa wa wa wa akili Sababu watu wanapokaa wana ndani wanapata wana msongo wa mawazo. Watu wanapokaa ndani wanashindwa kuishi maisha ya kawaida ambayo wameyazoea wakati wote na, na hii yote inapelekea basi kuwa uh, kwenye aina nyingine ya maisha ambayo moja kwa moja kuweza kupata magonjwa kama haya uh, ya akili. Tuzungumzie tiba. Unajua kila kitu tunaweza ukasema labda kina tiba yake, kwa sababu uh, la sivyo tusingekuwa na wanasayansi hi, hi, hi, hi. Tiba halisi ya matatizo ya akili ipo, naweza kusema ipo, japo uh, kuwa aina ya, ya, ya tiba yake kidogo huwa inatofautiana ina, ina uh, kulingana na naweza kusema jamii na jamii, au uh, uh, uh, familia, uh, familia. Lakini kwa general, kwa ujumla uh, uh, naweza kusema tiba ipo, sio ugonjwa ambao uh, hauna tiba Naeza mambo mawili matatu ambayo pengine yanaweza kawa yanaweza yakawa yanatumika yana, yana, yana kama tiba kwanza ni, ni kuwatambua hawa hao watu ni, ni ambao tunaweza yes, wan, kusema wana ugonjwa wa akili wakuwatambua na kuwa kubali kwamba watu hawo wana haya, na hivyo kuweza kuweka kuweza kuweka katika uangalizi ambao utawasaidia basi kuweza kurudi katika uh, uh, mainstream ya kawaida, kama binadamu wa kawaida, kuweza kuwasaidia yale ambayo nafikiri ndio yanachangia wao kuweza kupata ugonjwa huo wa akili. Kwa hiyo vitu kama uh, uh, uh, kuwa na wataalamu wa kutosha uh, kwenye jamii, watu ambao wana expertise kwenye eneo hilo la ugonjwa wa akili, lakini kuna facilities za kutosha ambazo uh, tunaweza kusema zinatumika kama rihabu na vitu kama hivyo kwa ajili ya kutibu watu wao wenye magonjwa ya akili. Lakini jamii huwa na uelewa mpana sana wa uh, tatizo hili la ugonjwa wa akili ambayo uh, kwa sasa hivi limekuwa ni tatizo kubwa sana hasa kwenye hizi nchi hata kwenye hizi nchi ambazo zinaendelea, unaona. Kwa hiyo jamii kwanza kulikubali uh, kuwa na facilities ambazo zinaweza kusaidia kuweza kutibu watu hawa, kwa sababu ni, ni, ni, ni, ni, ni gharama kubwa sana kuweza kuhudumia wa watu wa matatizo ya akili. Kwahiyo pale kwa ambapo kwa kama nchi ikitambua na kuweza kuweka nguvu wana wataalamu ambao, uh, kwa kweli wanauelewa kwenye eneo hili uh, lakini elimu kubwa ikatolewa kwenye jamii juu ya tatizo hili, basi inaweza kusema tiba ipo na, na, na, na inapatikana. Za, za, zaidi ya elimu kutolewa kwenye jamii zetu, je, jamii inayoishi na watu hawa uh, unaishauri nini hasa? Mm, na, naweza kurudi kule kule, kwanza jamii ielimishwe ni jambo ambalo kwa kweli nimekuwa nikiliona, sio tu kwenye nchi ambazo zinaendelea au nchi ambazo uh, bado ni, ni, ni masikini, nchi za dunia ya tatu, lakini hata kwenye hizi nchi ambazo zimeendelea, nchi za dunia ya kwanza, nimeona lina, uh, kwa ni tatizo ambalo kama ni geni, kila kila linapotokea watu wanakuwa hawawezi kuwazoea au kuishi na watu hawa wenye mental illness. Sasa pale ambapo hali inafikia inakuwa critical kwamba mtu anakuwa anafikia kwenye levo ya juu ya mental illness, kila mmoja analiona kama ni tatizo ambalo yeye siyo muhusika kuweza kusaidia kulitatua. Lakini hili ni tatizo ambalo liko kwenye levo ya ya, ya kinchi, kwenye levo ya ya jamii mm, mpaka linakwenda chini mpaka kwenye levo ya ya familia, ambapo sasa tunatakiwa tuanze kulikabili sisi uh, kwenye levo ya chini kwa levo ya familia, yaani sisi mmoja mmoja kwenye familia zetu, kwenye jamii zetu, tunapoona mtu ana tatizo hilo la uh, mental illness, kama nilivyosema, basi tusimkimbie au na kumuona kama ni mtu mbaya hawezi kuwa um, mwanajamii mwenzetu kwanza. Mpaka aweze kurudi kwenye hali ya kawaida, kwanza sisi kumpokea, kulitambua tatizo lake, kutomcheka, naweza kusema sio make fun kwake kwa vile kwa ambavyo yuko, lakini kuweza kusaidia kwa kum, kumpa miongozo ambayo tunafikiri mizuri, miongozo ambayo inaweza ikasaidia kuweza kumrudisha mtu katika njia ambayo ni sahihi. Okay, asante sana bwana Gabriel. Nikutakie kutakie uh, kazi njema sana Bwana Frank Mtao, uwe na siku nzuri, asante. Huyo alikuwa ni Bwana Gabriel Msumbu ambaye anasomea masuala ya psychology na ameweka bayana, eh, kuhusiana na matatizo ya afya ya akili; ni janga ambalo linaendelea kuathiri jamii eh, kila kukicha, hususan nchi zinazoendelea. Zimeweka baadhi ya mafungu kuweza kusaidia e, kutoa elimu hiyo ambayo bwana Gabriel ameizungumzia, lakini kwa nchi zinazoendelea bado limekuwa ni tatizo kubwa sana ambalo linahitaji ufunguzi na kibudget au tunasema kimpangilio wa kuweka fungu zaidi, e, inahitaji mkazo ili serikali igeukie huko, sera zibadilishwe na kuweza kuweka muundo vyema wa kuweza kusaidia nchi hizo zikapambana na janga hilo, na tutakuwa tukiendelea mara kwa mara kuwa na bwana Gabriel ambaye ni mtaalamu wa maswala haya, ili aweze kutufafanulia vizuri e, kuhusiana na elimu hiyo, ili tuifikishe elimu hiyo kwa kwa wewe msikilizaji, na kwa yule ambaye anaathirika na tatizo hili, nini cha kufanya ili kuweza kurudi katika afya ibora zaidi. Jina langu ni Frank Mtao, unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.