Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuona migode migerano, tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni sbs.com.au. Um, mkwajuu swahili kuna mengi ambayo mwandali, lakini kwa sasa tuongeze swala zima ambalo wagonga vichwa vya habari kwa sasa kuhusiana na malipo ya ustawi. Serikali ya shirikisho inakana ripoti kuwa inazingatia ongezeko la kudumu kwa malipo ya JobSeeker sasa Serikali inakabiliana na wito wa kutekeleza uvumi huo wa jeki kwa malipo hayo ya ustawi. Serikali ya shirikisho imesema kwamba inalenga hatua za muda mfupi kwa suala la msaada wa kifedha wakati wa janga la coronavirus. Taarifa hiyo imejiri baada ya shirika la habari la News Corp kuripoti kuwa serikali ya Morrison inapanga kufanya nyongeza ya kudumu ya malipo ya mfumo wa JobSeeker kwa dola 75 kila wiki. Malipo hayo ya wasiokuwa na kazi yameongezwa mara mbili kwa muda mfupi hadi dola elfu moja mia moja kila wiki mbili wakati wa janga hili, ila kiwango hicho kitarejeshwa nyuma kufikia mwisho wa Septemba. Waziri wa huduma za jamii Ann Ruston amesisitiza kuwa hakuna mageuzi ya muda mrefu ambayo yamependekezwa. Kile ambacho naweza sema kuhusu ripoti iliyoandikwa leo ni kwamba hakuna pendekezo ambalo limeripotiwa katika gazeti hiyo, uh, uh, ambalo ambalo limepokea au ninalofahamu, na sababu mimi ni right now, waziri wa huduma za jamii, unaweza dhani kuwa nina taarifa kuhusu pendekezo hilo. Si kweli. Na kwa sasa lengo langu sawia na lengo la serikali nzima ni kuwasaidia Waaustralia kukabiliana na janga hili. Tunataka shirikiana na majimbo kufungua uchumi ili ajira ziundwe na turejeshe watu kazini. Wakati huo huo, chama cha upinzani kinaishtumu serikali kwa kutokuwa wazi kuhusu hatma ya mfumo wa jobseeker. Linda Burney ndiye msemaji wa huduma za jamii katika chama cha Leba, amesema watu ambao wanategemea malipo hayo wana wasiwasi kwa sababu kuna zaidi ya watu milioni mbili wanaotumia mfumo wa job seeker nchini Australia. Idadi hiyo inaongezeka zaidi ya mara mbili tangu mwanzo wa coronavirus, na hatujui siku za usoni zitakuwaje kwa upande wa idadi. Scott Morrison anastani kuwa wazi kabisa na aache michezo ya kikatili kwa watu kupitia taarifa za kuchanganyisha kuhusu mfumo wa job seeker. Chama cha Leba kinaihamasisha serikali iongeze kiwango cha malipo kwa Australia ambao hawana ajira. Mfumo huo wa malipo ulijulikana kabla kwa jina la Newstart. Tanya Plibersek ndiye msemaji wa masuala ya elimu katika chama cha Leba, amesema kiwango cha malipo kabla ya janga hilo cha dola 560 kila wiki mbili hazikutosha na hazikuwaruhusu watu kuishi kwa heshma. Bi Plibersek ameongezea kuwa kutoa usalama wa mapato kwa wanaopokea kima cha chini cha malipo kutapiga jeki uchumi tukiongeza Newstart. Hiyo ina maana katika kila jamii kote nchini Australia, watu watakuwa so na hela nyingi zaidi za kutumia income, katika uchumi wa eneo wanakoishi. Tunajua kuwa watu wenye mapato ya chini watatumia mapato hayo, ila watakuwa wakitoa ajira kwa Waaustralia wenza wanapofanya hivyo. Vikundi vya ustawi pamoja na jamii ya wafanyabiashara wanaunga mkono wito wa nyongeza ya kudumu kwa mafao hayo. Baraza la huduma za jamii la Australia maarufu kwa ufupi ACOS limeweka wazi kuwa kuna kazi moja tu kwa kila watu 12 wanaopokea malipo ya jobseeker. Daktari Cassandra Kassandra Goldie ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la ACOS ameonya kuwa idadi ya wasiokuwa na ajira inaweza ongezeka kwa kasi baada ya angalau idadi ya wafanyakazi elfu sita wa ndege ya Qantas kufutwa kazi hivi karibuni. Daktari Gold ameongezea kuwa malipo hayo mara mbili yamefanya tofauti kubwa, kwa ruhusu watu kuweza kumudu mahitaji ya kawaida kama vyakula, kodi ya nyumba pamoja na bili zingine. Nadhani kila mtu moyoni mwake anajua waziri mkuu akijumuishwa kuwa hatuwezi rejea katika ukatili wa kujaribu kuishi kwa dola 40 kila siku. Kama hauna kazi, tuna stali hakikisha kuwa mfumo wa job seeker unapewa nyongeza ya kudumu na kuwa inatosha. Baraza la biashara ndogo la Australia linaishinikiza serikali ya shirikisho ya Australia iongeze mafao ya kutokuwa na ajira kwa dola mia moja kila wiki. Peter Strong ndiye mkurugenzi mkuu wa baraza hilo. Amesema msaada huo utawasaidia watu kupata kazi haraka zaidi. If you're unemployed and there's a lot of unemployed. Kama hauna kazi na kuna watu wengi ambao hawana kazi, inakera kuwa katika hali hiyo na tunataka watu hao wawe na malengo na wawe na motisha kupata kazi pamoja na kupata mafunzo na kufanya hivyo. Mawazo yako yanastahili kuwa na starehe, unastahili kuwa unajua kuwa wanaweza weka chakula mezani na kulipa bili zako, ili uweze lenga kupata kazi na kukabiliana na hali hiyo. Mweka hazina wa shirikisho Josh Frydenberg anatarajiwa kutangaza bajeti ndogo tarehe 23 ya Julai ambapo ataweza weka wazi maelezo kuhusu mfumo wa job seeker. Tangazo hilo litajumuisha pia hatma ya mfumo wa job keeper kupitia Septemba baada ya tathmini ya mfumo wa ruzuku ya mapato iliyowasilishwa hivi karibuni kwa serikali. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju, coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Jennifer Lu, Tom Steiner na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.