Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko nami Gode ya, ya Migerano tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumekuandalia, lakini kwa sasa tuangazie swala la afya ambayo linaendelea kugonga vichwa vya habari na linaendelea kuzua tisho duniani kote. Tunazungumzia kirusi cha coronavirus ambacho kimesababisha maafa tayari katika taifa la China na maambukizi katika mataifa mengine. Idadi ya vifo kutoka kwa mlipuko wa kirusi cha coronavirus nchini China imefika mia na sita. Taarifa hiyo imejiri wakati visa vitano vya virusi hivyo vimethibitishwa nchini Australia. Wakati vifo vya wa kirusi cha coronavirus nchini China vimepita mia na sita, meya wa mji ambao mlipuko wa kirusi hicho ulianza amekiri kuwa taarifa kuhusu janga hilo mjini Wuhan ilistahili tolewa haraka zaidi. Mji huo wenye wakazi milioni 11 umefungwa tangu wiki jana. Usafiri wa reli, ndege na usafiri wa umma umesimamishwa na magari mengi binafsi yamepigwa marufuku barabarani. Zhou Xianwang ameeleza runinga ya China ya CCTV kuwa taarifa ilitolewa kwa kasi ndogo kwa sababu za mahitaji ya urasimu ila yeye pamoja na karani wa chama cha Kikomunisti wako tayari kujiuzulu iwapo hatua hiyo itasaidia kudhibiti kirusi hicho. Tunatumai watu wataelewa kuwa taarifa ijatolewa kwa kasi kwa sababu huu ni ugonjwa wa kuambukiza. Inapojiri kwa suala la magonjwa ya kuambukiza, tuna sheria ya kuzuia na kutibu magonjwa ya kuambukiza ambayo inahitaji taarifa itolewe kwa mujibu wa sheria. Kama serikali ya mtaa, tunastahili omba ruhusa kabla As ya kutoa taarifa watu we wengi hawakuelewa hili, alisema mwanazoo. Kufika sasa zaidi ya visa 2780 vya kirusi cha coronavirus vimethibitishwa duniani kote. Shirika la afya la dunia maarufu kwa ufupi WHO halijitangaza mlipuko huo kuwa ni dharura ya afya ya umma inayozua wasiwasi kimataifa, ila shirika hilo limesema kwamba hali hiyo ni dharura kwa China. Profesa Gabriel Long ndiye mkuu wa idara ya masomo ya matibabu katika chuo cha Hong Kong, amesema kuwa kuna uwezekano takriban watu elfu 26 wameambukizwa kirusi hicho, na hatua za kutenga na kudhibiti usafiri ambazo zimetekelezwa kufikia sasa huenda hazijaleta mabadiliko kwa usambaji wa ugonjwa huo. As a we have to be, kama kanuni tahadhari, tunastahili kuwa tayari kuwa, janga hili huenda linakaribia kuwa janga la kimataifa. Hakuna shaka kuwa kuna uwezekano huo, na kwa hiyo tunastahili jiandaa ipaswavyo kwa swala hilo. not weak, or there is not Daktari Maria van Kerkhove kutoka shirika la WHO amesema kwamba ni muhimu kwa wafanyakazi wa afya wakingwe wanapowatibu wagonjwa, kwa sababu sehemu ya kiingilio si mipaka yenu. Sehemu ya kiingilio ni idara za dharura. Um, really hapa ndipo watu watakaopata ugonjwa huo watapokea sure huduma. Ni muhimu kwa hospitali kuhakikisha kuwa kuzuia maambukizi ya udhibiti IPC is ambayo is wanayo yanatosha na kiwango hicho cha IPC kinaheshimiwa kila wakati kwa sababu ni vigumu kutofautisha pathogen moja ya kupumua dhidi ya nyingine. Jimboni New South Wales, mwanafunzi wa chuo mwenye umri wa miaka ishirini na moja amekuwa mtu wa tano ambaye ametambuliwa kuwa ana kirusi cha coronavirus nchini Australia baada ya kurejea nchini wiki jana kutoka mjini Wuhan, China na wanaume watatu wenye umri wa miaka 35, 43 na 53 pia wanapokea matibabu katika hospitali ya Westmead mjini Sydney. Na jimboni Victoria, mwanaume mwenye umri wa miaka hamsini anapokea matibabu katika kituo cha afya cha Monash, wakati wanachama wanne wa familia yake wanafanyia uchunguzi nyumbani mwao ambako wametengwa. Profesa Brendan Murphy ni afisa mkuu wa afya, amesema mamlaka wanafanya kila wawezavyo kuwasiliana na watu ambao wamekuwa karibu ya watu waliotambuliwa kuwa na kirusi hicho, ila matokeo chanya ya vipimo yanatarajiwa kama tulivyoshauri kabla. Kila safari ya ndege kutoka China kwa sasa inalakiwa na maafisa wa ulinzi wa mipaka ambao wanaingia ndani ya ndege hizo na kutoa taarifa kwa kila abiria na kujaribu kutambua abiria yeyote ambaye anaumwa. Kwa upande wa serikali, waziri wa afya Greg Hunt amesema kwamba Australia imejiandaa vizuri na mamlaka wanafuatilia kwa karibu hali hiyo. Hatua ambazo tumechukua zimekuwa kwa ushirikiano na mashirika ya kimataifa kwa uh, ushirikiano uh, uh, na nchi zingine, kwa ushirikiano na mamlaka zingine za afya za majimbo na mikoa, na zimekuja uh, uh, kutoka Murphy, mawasiliano kati ya Profesa Murphy ambaye ndiye afisa mkuu wa afya well, pamoja na jamii ya matibabu, pamoja na jamii za majimbo na mikoa. Wakati huo huo, waziri wa masuala ya kigeni Marise Payne amesema kwamba serikali ya taifa inachunguza kwa karibu jinsi inaweza wasaidia raia wa Australia kuwatoa mjini Wuhan pamoja na jimbo pana la Hubei. Kufikia sasa, takriban idadi ya watu 385 wamepigia simu namba ya dharura kwa wanao jamaa zao katika maeneo husika nchini China. Senata Payne amesema kwamba kuna mapungufu kwa kile ambacho serikali inaweza fanya kuwasaidia. Hatuna ubalozi so mdogo hapo, kwa hiyo kufikia msaada ukizingatia vizuizi vya usafiri vinaendelea kuzua changamoto. Pia inabidi tujikumbushe, nadhani kuwa serikali ya China the imeweka vizuizi vya usafiri katika maeneo hayo kudhibiti usambaaji wa kirusi cha coronavirus kwa hiyo tuko na tunastahili endelea him, kufanya kazi kwa ushirikiano nao kwa maslahi ya kila mtu. Mataifa ya Ufaransa, Ureno na Uhispania yametangaza tayari mipango ya kuwaondoa raia wao wakati Uingereza inaweka juhudi kuwapa raia wao waamzi wa kuondoka katika maeneo ya karibu ya jimbo la Hubei. Na tutaendelea kuwapa taarifa kuhusu usambaji wa virusi hivi vya coronavirus punde tutakapovipokea, pamoja na kuzungumza na wauguzi kuhusu jinsi unastahili kujipa kinga iwapo unahisi kwamba watu katika maeneo uliko wanaweza kuwa na kirusi hicho, ama kama na wasiwasi wowote kwa kirusi hicho cha coronavirus, na jinsi unazopata kinga, pamoja na kuweza kuzuia maambukizi hayo. Mengi zaidi kuhusu makala haya, tembelea ya tovuti yetu SBS.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Amy Hall na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.