Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, na kama kawada, wazapata makala haya kwenye tovuti yetu to sbscomau, mkwa juu swahili. Naibu afisa mkuu wa afya wa taifa Dktri Nick Cotsworth amesema mwelekeo wa Australia kwa kukabiliana na COVID-19 ndiyo inaitwa mkakati wajibu la kukandamiza. Amesema kwamba hapo ndipo kuna ukandamizi endelevu wa maambukizi kwa kiwango cha chini ambapo Australia inasawazisha manufaa ya uchumi wa kijamii kwa kuinua vizuizi na hatari ya afya ya umma Ametoa madai hayo wakati majimbo ya Queensland, New South Wales, Victoria na Kusini Australia yanaregeza vizuizi zaidi kuanzia kesho, tarehe moja Juni. Anasema kama unavyoona id, idara za afya na majimbo na wilaya pamoja na serikali ya shirikisho zimezungumza kuhusu kuinua vizuizi. Kumbuka kauli hiyo kuwa inahusu usawa kati ya manufaa ya uchumi wa kijamii kwa kuinua vizuizi, ambayo ni muhimu, ila daima tunaangalia jinsi hatari ya afya ya umma itakuwa Tunachukua kimakusudi hatua ya usalama na tahadhari, na muhimu zaidi, tunachukua muda wa kukusanya data katika wiki zijazo kuamua kama ni salama kuingia katika hatua nyingine ya kuinua vizuizi. Tukiendelea basi na taarifa hizo za kuinua vizuizi, tutazamini kipi ambacho kimejiri katika suala hilo zima hususan katika taarifa ambazo zimejiri ni kwamba wakazi wa New South Wales wataweza furahia uhuru zaidi kuliko waliokuwa nao katika miezi iliyopita. Kuanzia kesho Juni mosi, jimbo hilo pamoja na majimbo mengine mane yataingia katika hatua ya pili hatua tatu ya serikali ya kishirikisho kufungua uchumi. Usafiri jimboni utaruhusiwa na nyumba za makumbusho pamoja na sehemu za wanawake kujipodoza zitafunguliwa tena. Watu ishirini wanaweza hudhuria harusi na watu hamsini wataruhusiwa kushiriki katika ibada na mazishi. Baa na hoteli nazo pia zitaweza wahudumia wateja hamsini pia. Craig Donaski ni mkurugenzi wa kituo cha sanaa cha Kasula Powerhouse Art Center ambacho kiko katika eneo la magharibi Sydney amesema kwamba amepata utulivu na like experiencing... Anasema hata kama ni vizuri kufanya kitu mtandaoni, bila shaka kuna kitu kama kuweza kuwa pale ana kwa ana, kuweza kutazama kitu kikitokea mbele ya macho yako. Bila shaka tutafungua milango yetu na tutaendelea kupata mziki wa pale watu wakipiga mziki na wengi na watu wakitazama na kushiriki, na tunaweza kufanya vitu vingi zaidi kuliko ilivyokuwa hapo kabla, hali ambayo itaweza kuturuhusu kuendelea kufanya kazi zetu na kuweza kufanya maonyesho kama ilivyokuwa kabla ya hali hii. Na tukiendelea na taarifa zingine ambazo zimejiri kupitia taarifa zetu ambazo tumeandalia, mwanasheria mkuu wa taifa Christian Potter ameendelea kukataa kuomba msamaha kwa mradi wa wakutodai madeni kwa simu, mradi ambao ulidai madeni kimakosa kutoka kwa mamia ya Waaustralia walikuwa wakipokea malipo ya ustawi almaarufu Robodebt. Ijumaa wiki hii, serikali ya shirikisho ilisema kuwa itarejesha dola milioni 720 kwa zaidi ya deni za ustawi laki 450 iliyokusanya. Bonapota ambaye alikuwa waziri wa huduma za jamii wakati wa mradi huo ameeleza shirika la habari la ABC kwamba hataomba msamaha kwa sababu ya kesi ya kisheria inayoendelea dhidi ya serikali. Amesisitiza kuwa kwamba msamaha kutamaanisha kuwa uzembe ulitokea katika mradi huo hali ambayo serikali inakana anasema mfumo ulikuwa na kasoro sitatumia neno hilo kwa sababu kuna kesi inayoendelea na kama mwanasheria mkuu siwezi tumia aina hiyo ya lugha katika mazingira ya kesi wakati huo msemaji wa huduma za serikali wa chama cha leba bill shorten amesema kwamba scott morrison ni miongoni mwa wanaostahili wajibishwa kwa kashfa hiyo No unlawful... amesema wakati Rob, mradi wa RoboDebt ulipoanzishwa bila usimamizi wa binadamu, ni mfumo uliokuwa kinyume ya sheria. Waziri mkuu wa sasa alikuwa mweka hazina aliyekuwa akiwafuata wa Australia, wasiona hatia kwa deni wasilo nalo. Na kiini cha kashfa hii ya RoboDebt imekuwa hatua ya serikali isiyo halali, ambayo imesababisha shida zisizo za kawaida na dhiki. Ni shida hizo na dhiki ambayo serikali hii haitaki omba msamaha kuhusu, alisistiza Bwana Shoten. Endelea <muchos> kusikia idhaa Kiswahili ya SBS, tukiendelea na makala ambao tumeandalia kwa sasa, tutazame kile ambacho kimejiri katika taarifa za kimataifa, tukianza katika nchi ya Marekani ambapo rais wa Marekani Donald Trump amesema atasogeza mbele mkutano wa kilele cha kundi ya mataifa tajiri la G7 ama G7 kama napenda uliopangwa kufanyika mwezi Juni, akilenga pia kutanua idadi ya mataifa yatakayoshiriki ikiwemo kuikaribisha Urusi. Akizungumza akiwa njiani kurejea mjini Washington, Trump amesema kwamba muundo wa sasa wa kundi la G7 hauwakilishi uhalisia wa hali ya mambo ulimwenguni na umepitwa na wakati. Amesema atapendelea kuzuilika ama kuzialika Urusi, Korea Kusini, Australia na India kushiriki mkutano wa kundi la G7 ambao kwa sasa unaweza kufanyika wakati wa majira ya mapo ya na uamuzi wa kusogeza mbele mkutano huo unafuata wasiwasi wa viongozi wengi wa kundi hilo linalojumuisha mataifa ya Marekani, Uingereza, Ujerumani, Canada, Italia, Ufaransa na Japan kushindwa kuhudhuria kutokana na kikitisho cha janga la virusi vya korona barani Afrika, wakati mji wa Minneapolis ukiteketea kwa moto kutokana na polisi kumuua George Floyd na mshtuko na hali ya kushangazwa ikikuwa Afrika, baadhi ya balozi wa Marekani katika bara la Afrika zimechukua hatua zisizo za kawaida kutoa matamko ya kukosoa tukio hilo, wakisema hakuna mtu aliyekuwa juu ya sheria. Taarifa hizo zilitolewa wakati mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amelaani mauaji hayo ya Floyd na kusema kwamba Ijumaa taasisi hiyo ya Afrika inapinga vitendo vya ubaguzi vinavyoendelea dhidi ya raia weusi wa Marekani. Afrika haijawahi kushuhudia maandamano ya aina hii ambayo yamezuka kote Marekani, lakini Waafrika wengi wameelezea kuchukizwa na kusikitishwa waziwazi, kujiuliza ni lini Marekani itaweza kufuata njia sahihi. Na katika taarifa zingine ambazo tumeandalia Kiongozi wa upinzani nchini Burundi Agaton Rasa Alhamisi aliwasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika wiki jana. Katika hoja yake iliyowasilishwa kwenye mahakama ya katiba mjini katika mji mkuu wa Bujumbura, Rasa amesema kwamba ana ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba zoezi hilo liligubikwa na dosari za kila aina. Punde tu baada ya kuwasilisha malalamishi yake mahakamani Grasa aliwaambia waandishi wa habari kwamba kulikuwa na udanganyifu wa wazi katika wilaya na mikoa yote nchini. Anasema kwamba kulikuwa na dosari kote nchini, mikoa yote na hata wilaya zote, uchaguzi uligubikwa na udanganyifu, Bwana Grasa alisema. Mwanasiasa akielezea. Kwa mujibu wa sheria za taifa hilo la Afrika Mashariki, mahakama ya katiba ina hadi tarehe tano mwezi Juni kwa kuamua kesi hiyo. Tume ya uchaguzi ilitangaza Jumatatu wiki hii kwamba jenerali mstaafu Evariste Ndayishimiye, ambaye aligombea urais kwa tikiti ya chama cha kinachotawala cha CNDD FDD, aliibuka mshindi wa uchaguzi huo wa Jumatano akiwa na asilimia 69 ya kura zote zilizopigwa. Tukivuka mpaka tuelekee katika nchi ya jirani ya Tanzania ambako maelfu ya wanafunzi wa vyuo na wale wa sekondari wanaomaliza kidato cha sita hii leo wameanza rasmi masomo yao baada ya kuwepo katika likizo ya ghafla kwa muda wa miezi miwili iliyosababishwa na kutokea kwa janga la virusi vya korona. Serikali ya Tanzania kupitia rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli ametangaza kufunguliwa kwa vyuo leo baada ya kusema kuwa amejiridhisha kwamba maambukizi ya COVID-19 yamepungua nchini humo. Katika baadhi ya maeneo kama vile chuo kikuu cha Dodoma, UDOM, Wanafunzi walianza kufika chuoni hapo mwishoni mwa juma kwa ajili ya kuendelea taratibu za usahili ili ifikapo Jumatatu wanafunzi wa wawawe darasani kwa ajili ya masomo. Hata hivyo, licha ya hivyo kufunguliwa, baadhi ya wanafunzi wanakiri fik... Wanakiri kwamba mfumo wa maisha sasa hivi utakuwa umebadilika kwa kiasi kikubwa kutokana na kuwepo kwa janga hili la corona. Endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika viwanja vya michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ama rugby league kama unapenda, ambako nahodha wa timu ya Canberra Raiders Josh Hodgson amesema kwamba upande wake timu yake imefurahia kuweza kurejea uwanjani na kuweza kurejea na hali ya ushindi dhidi ya Melbourne Storm. Timu hiyo iliwacharaza Storm kwa alama 22 kwa sita, hali ambayo ilikuwa ni ya mshike-mshike katika uwanja huo, na alieleza shirika la habari la Fox Sports kwamba Raiders waliweza kurusha kila kitu walichokuwa nacho dhidi ya Melbourne, kuweza kuakisha kwamba ushindi huu unapatikana. Anasema ulikuwa mshindi mzuri kwa vijana, na tumezungumza kwa kina jinsi ni, vi, ni vigumu kuweza kupata ushindi hapa mjini Melbourne, lakini tunafanya vile tuliweza, na tumehakikisha kwamba ushindi umepatikana mara kadhaa mwaka huu, na tulijua kwamba Storm na Melbourne bila shaka wataweza kuanza kwa kasi na kwa nguvu nyingi, lakini tulikuwa na nia ya kucheza na kuweza kujionyesha umahiri wetu katika mchezo huu, Bwana Aon alisema. Tukiendelea taarifa za habari, tuelekee kule basi Uingereza ambako michezo pia itaweza kuanza kuanzia kesho Jumatatu kule Uingereza baada ya serikali ya nchi hiyo kuweza kuregeza vizuizi vya coronavirus. Ambaye ni katibu wa maswala ya tamaduni Oliver Dowden amesema kwamba soka, tenis, mashindano ya farasi, michuano ya langalanga, mafamilia kama unapenda cricket, golf, rugby na snooker, michezo ambayo itaruhusiwa kuweza kuanza ndani bila mashabiki banaa. Amesema kwamba vizuizi hivyo vimeruhusiwa kwa ajili ya michezo kuweza kuanza tena, na na amesema in mwelekezo ina hatua kadhaa ambazo inaweza ruhusu michezo kuendelea mbele, na wote ambao wanashiriki kufanya hivyo kwa usalama. Inajumuisha kuwepo na hali ya uchunguzi wa coronavirus na dalili za coronavirus katika sehemu za michezo na ni mfumo mmoja ambao utaruhusu magari pamoja na kuweza kupunguza jinsi watu wanajumuika katika vyumba vya kubadilisha mavazi na bila shaka kuweza kuisha kwamba watu wanaendelea kutangamana katika jamii iwezekanavyo. Na soka itakapoanza, bila shaka itakuwa ni sehemu kubwa ambapo mechi zote zitaonyeshwa bure bila malipo, ambapo Uingereza wataweza kuona hali ya kuwa na michezo nyumbani na kwa mita mbili taarifa ni kwamba Tari, michezo hiyo bila shaka inatarajia kurejea dimbani kuanzia tarehe kumi na saba Juni mwezi ujao, na kwa haraka basi, katika taarifa ambazo zilifikia mechi ambazo zimechezwa mapema hii leo ilikuwa kati ya Manly na Canterbury Bulldogs ambao waliwa chara za thelathini na mbili kwa sita. Penrith wakala wakatoka sare kufungana na, na kumi na nne kwa kumi na nne na, na Newcastle, wakati Melbourne hapo awali ilikuwa walilishwa wa wa mabao ishirini na mbili kwa sita. Kronola wakala 16 kutoka kwa 28 kwa West Tigers vile vile, na basi hapo tapo, tutakamilishia taarifa za michezo, tuelekee katika hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa Katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 16.5, Melbourne zikiwa ni 13.2, Brisbane 14.9, Perth 15.2, Adelaide 12.9, Hobart kwa sasa ni 10.5, Canberra 11.4 na Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 25.7. kufiahtafa habari, mkiwa nasi kwa makala mengimatomwandalia pia saa kwamba wazapata makala haya yote kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.