Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano, na kama kawaida makala wazokayopata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu Swahili. Jimbo la Viktoria limeingia katika hali ya janga na hatua ya nne ya vizuizi vya coronavirus, kwa ajili ya kupunguza usafiri ndani ya jimbo hilo pamoja na kuzuia maambukizi ndani ya jamii. Mji wa Melbourne utakuwa na marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri ila Wakazi wanaweza toka nyumbani kwenda kazini pamoja na kupata huduma muhimu. Ni mtu mmoja tu anayeruhusiwa kuenda kuemea katika eneo la kilomita tano na anakoishi, na muda wa kufanya mazoezi amepunguzwa hadi risali moja katika sehemu ya kilomita tano kote mjini Melbourne. Sheria mpya za hatua ya tatu ya vizuizi pia itatekelezwa katika maeneo ya kikanda ya Victoria kuanzia Alhamisi kudhibiti ongezeko la idadi ya covid-19 baada ya visa vipya 600 kutambuliwa hii leo Jumapili. Kiongozi wa jimbo hilo, Daniel Andrews, amesema kwamba atatoa maelezo ya ziada kuhusu jinsi biashara zitakavyofanya shughuli zao kesho Jumatatu, ila ilibidi achukue hatua sasa hivi kupunguza kasi ya maambukizi nasema wiki sita au mkakati wa polepole, mkakati wa polepole sana unaochukua hadi miezi sita. Siku tayari kukubali hilo, siku tayari kukubali siku kadhaa na mamia ya visa hivi. Ni hatua muhimu, hazichukuliwi kwa wepesi. Wakazi wa saba zaidi wa Victoria walifariki kwa sababu ya coronavirus, na idadi kamili kitaifa kufikia sasa ya vifo vya coronavirus imefika mia mbili na nane. Na viongozi wa afya jumbani wanapendekeza uvaaji wa barakoa katika sehemu za ibada na katika maeneo hatari ya maambukizi ya jamii. Ushauri huo unatumiwa pia katika sehemu za umma ambako ni vigumu kujipa umbali wa mita moja unusu na watu wengine, pamoja na makundi ama na madukani, unapotangamana na wateja pamoja na wafanyakazi Kiongozi wa jimbo hilo Gladys Berejiklian amesema kwamba kuvaa barakoa si lazima, ila hatua hiyo inaweza weka jamii salama katika wakati huu mgumu. Anasema, siwezi sisitiza ya kutosha kuwa wiki chache zijazo zitatujenga au zitatuvunja kwa upande wa kukabiliana na janga hili. Ndio sababu nawahamasisha kila mtu achukue ushauri huu, kuhakikisha una vifaa vya kutosha naona taarifa ya kutosha kukabiliana na hali inayoibuka. Na katika taarifa zingine, kiongozi wa jimbo la magharibi Australia amesema kwamba anataka soko la ajira jimboni humo lipone janga la Covid Covid-19 haraka iwezekanavyo. Serikali ya jimbo hilo imetoa mfuko wa ajira kwa sekta ya michezo yenye thamani ya dola milioni mia tatu kama sehemu ya wekezaji mpana. Kiongozi wa jimbo hilo Mark McGowan amesema: Coronavirus imekuwa changamoto kwa uchumi wa jimbo hilo ila kujenga upya vifaa kutasaidia kuunda ajira zinazohitajika sana. Anasema hiyo ina maana wanaotengeza umeme, maseremala, pamoja na wajenzi watapata kazi nyingi, na watu wataendelea kufanya biashara na kuhakikisha tunaweza pona kutoka Covid-19 haraka iwezekanavyo wakati huo serikali ya shirikisho imejiondoa katika kesi ya kisheria dhidi ya kufungwa kwa mipaka ya jimbo la magharibi australia iliyowasilishwa na chama cha united australia party cha clive palmer katika taarifa za kimataifa umoja wa falme za kiarabu umezindua operesheni katika kiwanda cha kwanza cha nyuklia chenye nchi hiyo ya uarabuni pwani ya ghuba mashariki tu mwa qatar Tayari vipande vidogo vidogo vya nyuklia vimeanza katika moja ya vinu vyake vinne kwenye mtambo wa Baraka unaotumia teknolojia ya Korea Kusini. Mtambo huo ulikuwa unatarajiwa kufunguliwa mwaka elfu mbili na kumi na saba lakini kuliahirishwa kwa sababu kadhaa za kiusalama. Umoja wa Falme za Kiarabu a maarufu UAE yenye utajiri wa mafuta inataka kiwanda cha nyuklia cha Baraka kufikia robo ya mahitaji yake ya nishati wakati inageukiwa vyanzo endelevu vya nishati. Wiki mbili tu zilizopita, UAE ilituma chombo chake katika anga la mbali kwenye sayari ya Mihari, moja ya hatua nyingine kubwa iliyopigwa kisayansi katika taifa hilo la Ghuba. UAE pia inawekeza zaidi katika nguvu za jua, chanzo muhimu cha nishati katika eneo hilo la Ghuba. Tukivuka mpaka tuliki katika taifa jirani, jeshi la polisi nchini Israel leo limewakamata waandamanaji kumi na mbili waliokataa kuacha kuandamana dhidi ya waziri mkuu wa nchi hiyo Benjamin Netanyahu. Ofra Shuma, msemaji wa polisi, ambaye pia ni naibu kamanda wa polisi mjini Jerusalem, amesema kuwa maafisa wa polisi walitumia nguvu kiasi dhidi ya waandamanaji wachache waliokataa kuondoka katika barabara iliyoko nje ya makao rasmi ya Netanyahu usiku wa manane kwa mkia leo Jumapili, lakini mwandamanaji mmoja Gil Barda ameliambia shirika la habari la DPA kwamba maafisa hao wa polisi wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi, huku waandamanaji waliokataa kuondoka wakisukumwa. Maandamano ya kila Jumamosi dhidi ya Netanyahu na sera za serikali yake kuhusu janga la virusi vya korona yamekuwa yakiwavutia raia wengi walio na ghadhabu. Na nchini Kenya, serikali ya Kenya imetangaza Jumamosi kuwa imefanya mazungumzo na Tanzania kusuluhisha mgogoro ulioibuka Ijumaa baada ya Tanzania kutangaza kusimamisha ndege za shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways KQ kufanya safari nchini humo. Hatua ya Tanzania ilifuatia tangazo la serikali ya Kenya kutoorodhesha nchi hiyo kwa miongoni mwa nchi 11 ambazo wasafiri wake wanaruhusiwa kuwasili Kenya Jumamosi, Agosti moja, wakati usafiri wa kimataifa unaporejea. Waziri wa uchukuzi nchini Kenya James Masharia, wakati akizindua safari za kimataifa za Kenya Airways Jumamosi asubuhi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta ama JKIA, ameeleza kuwa amefanya mazungumzo kupitia video na waziri wa kazi, uchukuzi na mawasiliano nchini Tanzania Isaac Alois Kamwele na kuzika mgogoro huo. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari Ijumaa, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya safari ya anga nchini Tanzania TCAA Hamza S. Johari alisema serikali ya Tanzania imesimamisha mara moja safari za ndege za shirika la Kenya Airways kutoka Nairobi kutua viwanja vyake vya ndege Dar es Salaam, Kilimanjaro na Zanzibar mpaka siku patakapokuwa tuna taarifa mbadala. Mpaka sasa serikali ya Tanzania haijatoa taarifa kuhusu matamshi ya Kenya. Na Rais Trump ametangaza kwamba anapiga marufuku programu ya video maarufu ya TikTok inayomilikiwa na China nchini Marekani. Aliwaambia wanahabari kwamba anaweza kutia saini agizo la rais hata Jumamosi. Maafisa wa usalama wa Marekani wameonyesha wasiwasi kwamba programu hiyo ya kampuni ya ByteDance ya China inaweza kutumiwa kukusanya data binafsi za raia wa Marekani. TikTok imekanusha madai kwamba inadhibitiwa na au inashirikisha data zake za serik na serikali ya China. Programu hiyo ambayo imepata ushawishi kwa haraka ina watumiaji karibu milioni 80 kila mwezi nchini Marekani, na marufuku hiyo itakuwa pigo kubwa kwa kampuni ya ByteDance pamoja na watumiaji wake. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandao nenani ambao ni SBS.com.au mkwa juu Swahili kwa sasa. Tuingie viwanjani kutazama ni kipi kilichojiri, tukianzia katika mchezo wa AFL ambako mkufunzi wa timu ya Western Bulldogs amesema kwamba adhabu kali za kukiuka haki na sheria za coronavirus imekuwa ni mwamsho kwa baadhi ya vilabu vingi. Jumamosi, timu ya Collingwood ilipigwa faini kwa mechi ama mchezo wa tenis walioshirikishwa wachezaji wawili ambao wakwa nje ya mchezo huo mjini Perth. Mkufunzi Luke Beveridge amesema kwamba amekiri kwamba ni kwa kwa vigumu kuweza kutenga, kutenga familia na wachezaji katika mchezo huo wa coronavirus, pamoja na sheria zinazoendeshwa kuweza kudhibiti mchezo huo pamoja na mwalimu anahusika akisema kwamba hali hiyo imeweza kuweka vitu tof... katika hali inayoeleweka hususan na janga hili. Anasema unaendelea kuhesabu baraka zako na kushukuru kile ambacho unacho, kwa sababu kutakuwa na adhabu itakayotoliwa na itakuwa pamoja na kutaweza kutenga vitu na changamoto ambazo zitaibuka pia. Kwa hiyo familia nyingi ambazo zinakuja huku ziko katika karantini katika hoteli ambako tupo. Na katika taarifa zingine za mchezo huo ni kuhusu matokeo yaliyofanyika hii leo, ni katika mechi kati ya Gold Coast Suns na GWS Giants, ambapo GWS Giants waliwacharaza Gold Coast Suns, alama zikiwa ni 61 kwa 35, wakati Fremantle waliwapa kichapo Collingwood, alama zikiwa ni 61 kwa 49. Katika mchezo wa NRL, mechi zilizochezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Broncos na Sharks, ambapo Sharks waliwalima Broncos wa Brisbane 36 kwa 26, wakati Sydney Roosters wakawacharaza Titans wa Gold Coast 18 kwa 12, Cowboys wakikubali kichapo kutoka kwa Canberra Raiders 14 kwa 12, wakati Manly Seagulls wakikubali kichapo jana kutoka kwa Penrith Panthers alama zikiwa ni 42 kwa 12, wakati Bulldogs wakilishwa kichapo cha alama mbili tu tofauti alama mbili kutoka kwa Parramatta Eels, 16 kwa 18. Vilevile vile Storm, Melbourne Storm wakiwavaa Newcastle Knights na kualisha alama 26 kwa kumi na sita katika mchezo wa soka nchini Australia. Mechi yakipekee iliyochezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Newcastle Jets dhidi ya Western United ambapo Jets walipata ushindi katika uwanja wa McDonald Jones Stadium, mechi iliyokamilika kwa goli moja kwa sufuri kwa upande wa Newcastle Jets. vile vilevile bingwa ambao walitawazwa hivi karibuni SNC walipokea kichapo katika uwanja wa ANZ kutoka kwa Melbourne City, magoli mawili kwa nunge, katika mechi ya FA. Ambayo ilikuwa ni fainali ya kombe la FA nchini Uingereza, ilikuwa ni zamu ya Chelsea kukaribisha Arsenal dimbani, ambapo Chelsea walianza kwa kasi kuweza kufunga goli kupitia Marekani Christian Pulisic. Hata hivyo mchezaji kutoka Aubameyang ambaye pia, pia ni nahodha wa timu ya Arsenal alipachika magoli mawili kuweza kunyamazisha kelele ya vijana wa Stamford Bridge, na hapo hapa the Gunners magoli yake mawili waliohitaji kuweza kunyakua kombe hilo, licha ya tetesi zilizoibuka pamoja na malalamishi mengi, washindi walikuwa ni Arsenal magoli mawili kwa moja. Kabla ya tukamalisha taarifa hii habari, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini sini ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 139, Melbourne zikiwa ni 119, Brisbane 127, Perth 142, Adelaide 92, Hobart 86, wakati Canberra nyuzi joto pale ni 13, Darwin zikiwa ni 21 na nukta 8. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, nakujia muda usio mrefu. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.