Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Wataalamu na wahanga wamesema kwa sauti moja kuwa unyanyasaji na mahari ni tatizo nchini Australia. Malipo ya mahari ni moja ya utamaduni unaopatikana katika nchi za Asia ya Kusini, Mashariki ya Kati na Afrika. Wakati wa harusi, jamii ya bwana harusi huwa wanatoa mahari kwa jamii ya bibi harusi ikitumia vitu kama pesa, dhahabu, zawadi au hata shamba. Wakati mwingine, jamii ya bibi harusi huwa inaitisha mahari ya kiwango cha juu sana, na hali hiyo huwa yaleta mzozo kwa jamii ya bwana harusi isipoweza kuzingatia matakwa hayo. Daktari Manjula O'Connor anatoka katika shirika la haki za binadamu na afya katika jimbo la Australasia. Amesema hii ni tatizo kwa wanawake ambao ni wahamiaji nchini Australia. Daktar O'Connor ameongezea kwamba katika jumuiya ya watu kutoka Asia ya Kusini, mwanamke anaweza kufukuzwa nje ya nchi ama hata kuuawa kama hataki kuyazingatia. Dr. O'Connor na maelezo zaidi. Uh, the, the bride, uh, in the South Asian context. Katika jamii ya watu kutoka kusini Asia bibi harusi anaweza tumiwa kama mbinu ya kutisha na kudai mahari ya ziada, na kama hafanyi hivyo panaweza kuwa visa vya vurugu ya kimwili, na hatua ya mwisho inaweza kuwa kuuawa. Na kama mwanamke huyo angali hai, hatua nyingine inaweza kuwa kuondolewa kwa udhamini wa visa yake. uh, uh, Saru Rana ni mmoja wa biharusi kama hao kutoka jimbo la kusini Asia. Alihamia mjini Melbourne kutoka India mwaka 2009. Baada ya miaka mbili alirejea India kuolewa. Bi Rana amesema madai ya mahari ambayo familia ya mmewe iliyoitaka ilisababisha Bi Rama kupata kichapo kibaya kama anavyofafanua hapa. Madai ya mahari yalizua vurugu kiasi kwamba nilipigwa usiku wa kwanza wa ndoa yangu. Hali hiyo iliendelea kwa siku kadhaa, na sikuweza lalia mgongo wangu kwa miezi kadhaa, kwa sababu ngozi yangu ilikuwa imejaa vidonda. Ameongeza kuwa aliporejea Australia alinyanyaswa kifedha na jamii ya bwanake kutoka India kwa kulazimishwa awe anawatumia sehemu kubwa ya mshahara wake, bila na tena. Asilimia 90 ya mshahara, nilikuwa nasalia tu na hela za kodi, za kulipa mafuta ya gari, pamoja na hela za chakula hela zingine zote nilikuwa nikizituma nyumbani. Si kama nililazimishwa, bali nilifanywa niamini ni wajibu wangu kama shemeji kutuma pesa hizo. Amesema pia kwamba aliishi kwa mkate na jibini kwa miezi kadhaa. Kesi kama za B runners ziliunda msingi wa kongamano la pili la kitaifa kuhusu maswala ya unyanyasaji wa mahari mjini Sydney wiki iliyopita. Kongamano hilo lilijiri baada ya kuchapishwa kwa ripoti ya Senate kuhusu unyanyasaji wa mahari. Ripoti hiyo ilipendekeza mageuzi kumi na mbili katika sheria ya shirikisho. Kwa sasa ni sheria za jimbo la Victoria tu ndizo zinazoorodhesha unyanyasaji wa mahari kama aina ya vurugu ya kifamilia. Daktari O'Connor amesema idadi ya wanawake nchini Australia kutoka mazingira mbalimbali wamezua malalamishi mengi kuhusu unyanyasaji wa mahari. Daktari O'Connor ameongezea kuwa sheria inastahili kugeuzwa ili itambue unyanyasaji wa mahari kama inavyotambua unyanyasaji wa kifedha pamoja na vurugu ya nyumbani na kuleta mageuzi yanayohitajika katika mfumo wa sheria ya Australia. Dr. O'Connor na maelezo zaidi. There is no such a definition in the federal family law. Hakuna ufafanuzi kamili kwenye sheria ya za jamii kuhusu unyanyasaji wa kifedha. Moja ya vitu ambavyo uchunguzi wa seneti ume umetaka ni kwamba unyanyasaji wa kifedha unastahili tajwa na unyanyasaji wa mahari unastahili kuwa mfano wa unyanyasaji huo wa kifedha. Kwa hiyo wanawake wanapozua malalamishi, mahakama zinaelewa zinachostahili fanya, Polisi wanaelewa kuwa hii ni aina ya vurugu ya nyumbani, na idara ya uhamiaji lazima itambue kuwa hii ni vurugu halisi ya nyumbani, na wanawake wanastahili hudumiwa kwa upande wa visa. Chama cha upinzani wa shirikisho kimeahidi kubadili sheria iwapo kitashinda uchaguzi na Linda Barney ambaye ni msemaji wa upinzani kwa swala la kuzuia uvurugu ya familia alieleza kongamano hilo kuwa chama cha Leba kinakubali mapendekezo ya msingi katika ripoti hiyo ya Senate. Julian Hill ni mbunge wa chama cha Leba, ameiomba serikali ionyeshe ujasiri na utu na ichukulie swala hilo hatua. Amesema kwamba msimamo mmoja wa kitaifa unahitajika kutatua tatizo hilo. Makala haya yaliandikwa na Nick Baker pamoja na Sunil Awatsi na kutafsiriwa na kusomwa na Ahmed Jean Paul Nizigama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mko wa