Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Na mkaribu tena katika makala ya Kiswahili, tuendelea na mazungumzo na baadhi ya Warundi ambao wamehudhuria hafla ya maadhimisho ya miaka 56 ya uhuru pamoja na kutazama tamaduni ama kujikumbusha tamaduni za Kirundi. Tukianza pengine kwa ndugu hapa, kipi ambacho kimekuvutia katika siku ya leo na nini, kipi ambacho kimekupa moyo kutoka nyumbani mpaka kufika hapa? E yeah, nashukuru kwanza kwa kunipa nafasi kama hii ah, jina langu naitwa Leo Lamek na kwa siku ya leo nimefurahi kwa kweli kuwa mahali hapa kwa kuja kusherehekea hii miaka hamsini na sita ya uhuru, na ni jambo la kufurahisha, vilevile ni kitu ambacho kimetuunganisha, kime kimetukutanisha, uh, kime ku, kime na watu ambao tulikuwa na muda mrefu hataonani, kuna jamaa, ndugu na marafiki ambao kwa hii sherehe ya leo ambayo imetufanya tukaonana, tukaanza kujuliania hali na kuanza kuzungumza mengi kwa kweli, ni kitu ambacho kimenifurahisha ni, kime sana. Nimefurahi sana kwa hicho. Hata mimi nafikiri hii siku nimeitumia kwa kuja kuonana na marafiki ndugu, jamaa, maana harakati za maisha ya hapa ni nyingi, zinapelekea watu kushindwa hata kuwa mkikutana, um, na pia kama swala la kuadhimisha sherehe ya miaka hamsini na sita ya uhuru wa Burundi na kukumbushana tamaduni za Burundi ni swala jema ambalo linasaidia hasa watoto wadogo ambao walio wengi wamezaliwa hapa wafahamu, uh, mila desturi na tamaduni za Burundi zikoje. Uh, uh, kwa hiyo siku kama hii inawa, inawasaidia kujenga picha kwamba kumbe utamaduni wa Burundi unafanana hivi wanapoona Uh, ngoma zikichezwa, nyimbo mbalimbali mbali, na mavazi uh, hivyo ni vitu vizuri ambavyo vinawasaidia vijana ambao ni kizazi cha kesho. Um, hasa kwa mfano katika watoto walioko hapa, wengine ni watoto nakuta kutokana na uh, sheria za, za, za, za, za malezi ya watoto hapa, wanakuta hawako kwa wazazi wao wa asili, wanalelewa na watu wengine. Kwa hiyo wanatumia nafasi hiyo kuja kuwakutanisha na watoto wenzao wa jamii husika ya Warundi. Maana kunakuta amelelewa na mtu ambaye sio Mrundi, kwa wanapofika hapa inawajengea kitu moyoni mwao kwamba, ah kumbe Burundi eh, watu wanaishi hivi, tamaduni zao ni hizi, ili sije katokea okay, kawa kama miaka ya nyuma hapa usio unafahamu kuna kitu kinaitwa stolen generation eh, kuepusha hicho kitu kisije katokea ukakuta mtu alishapoteza historia ya wapi alitoka, unakuta hajifahamu yeye ni nani. Uh, maoni yangu ndio hayo tu kwa leo. Uh, mantena mazuri ya kujenga na ndugu. Kwa upande wako, maoni kuhusu siku ya leo na hafla ambayo umehudhuria ni gani? Uh, kwa kweli mi sina mengi sana ya kuongea, ila siku ya leo kweli nimejifunza vitu vingi, sababu nilikuwa sifahamu aliyepigania uhuru wa nchi yangu ambako, ambako nilikotoka. Uh, sasa hivi ndo nimemfahamu kwamba aliyepigania uhuru ni mi... Rwagasore. Kwa hiyo hayo ni mafunzo fulani ambayo nimeweza ma, ni kuyapata kwa siku ya leo na vile vile um, tamaduni za Kirundi kama vile nyimbo zilizopigwa kwa kweli nimezifurahia sana na vile vile nakupata kabisa historia ya, ya Burundi na kukutana tu na watu mbalimbali ukizungumza mbali. Swala la tamaduni za Kirundi kama mtu ambaye umeishi hapa Australia miaka kadhaa sasa, kidogo unaenda kuwa pengine umeishi miaka mingi zaidi Australia kuliko nyumbani Burundi, unaposikia nyimbo za Kirundi zinapigwa zina pale, unapata hisia gani moyoni? Of course lazima ukumbuke nyumbani, kwa sababu unaposikia nyimbo za nyumbani zinapigwa unakumbuka nyumbani, alafu vilevile vi, unajua mfumo tulionao hapa ni mfumo ambao uko tofauti na mfumo wa nyumbani kwa hiyo sasa, zile nyimbo unapozisikia kwa kweli, zina zinakupa hisia na zina, unakumbuka kabisa nyumbani kwamba hapa kabisa niko nyumbani kabisa, na kwako kaka yani. Yeah. Hiyo uh, ndio nafasi unayoitumia kusikiliza uh, vile vinavyotokana utamaduni wao, kwa sababu uh, kwa, mfano kiangalia vyombo vya habari vilivyoko hapa ni, ni, yani, ni nadra kuja kusikia walau hata ule mziki wa kule unakotoka. Mfano mimi nikichukulia mfano, huwa nikienda kwenye uh, hii hoteli inayoitwa Uh, uh, Nando's uh, kama unaifahamu ile ni, ni, ni hoteli ambayo wakati mwingine inapiga miziki aina zote. Kuna wakati unajitokeza, una, ukiwa pale umesubiri chakula unasikia mziki unapigwa, unahisi kama vile vipi, hii hoteli, niko Kongo, niko, niko, niko Burundi, niko Rwanda, niko mbona nasikia eh, ladha ya mziki ambayo siyo, ya, siyo mziki wa hapa Australia. Unaona, hii inajitokeza kitu kama hicho. He, nafanya chakula kishuka vilivyo eh, chakula najikuta kinakwenda vizuri kabisa. Wakati mwingine unaweza ukamuuliza mwenzako mlienaye ah, hivi hapa tuko Bujumbura au tuko tuko Kinshasa, maana mziki unaosikia, kwa mfano, siku moja mimi ilitokea nilikuwa Circular Quay nikasikia mziki fulani huku napigwa nikasema leo wakongo wamehamia hapa, lakini nikasogea kwenda kuangalia, nikakuta ni wa Ivory Coast, ni wa walikuwa anashusha mziki wa, wa hatari ah, ah, kumbe muziki ya Ivory Coast ina, ina, ina, ina, ina radha inayotaka kufanana kama miziki ya Kinshasa vile hmm. Hey. Safi kabisa. Pengine tuzungumze kwa swala moja la tamaduni na malezi wa, ya watoto. Siku za hivi karibuni tumeona katika vyombo vya habari kumekuwa na kashfa kadhaa ambazo zinahusisha vijana wa Kisudani na uhalifu. Mara waziri mkuu anasema kwamba kuna tatizo kule Melbourne, ambapo vijana wanafanya watu wakose usingizi, wakose starehe kutoka hata nje, naye waziri wa uhamiaji akaongezea msumari katika suala hilo. Pia kwa upande wenu kama Warundi ambao pia ni wazazi, taarifa kama hizo zinawapa changamoto na gani kuhakikisha kwamba watoto ambao mnalea hapa Australia wasije wakatumbukia katika hilo shimo ambalo tayari tunaona wenzetu ambao wameanza kutumbukia tayari. Kwa upande wangu nafikiri uh, ni changamoto za ajira, kwa sababu siwezi kusema kama labda ni kuna ile kitu kinaitwa kama ni uh, discrimination, siwezi kusema hicho kitu lakini, unakuta mara nyingi kinachosababisha hicho ni, ni ile ukosefu wa ajira, kwa sababu unapoona vijana wanakaa hawana kazi unakuta wajishughulishi na kitu chochote kile, kwa hiyo inakuwa sasa, inakuwa ni rahisi sana kujiingiza kwenye mambo ya uhalifu ya kuleta matatizo na kule, yani kufikia hatua ya kwenda kuanza kuvunja maduka na kuiba vitu. Nafikiri point itakuwa labda ya ukosefu wa ajira, na mfano naweza nikachukulia kuna jamaa ndugu zangu fulani ambao sitaki kuwataja majina ambao tayari wamebahatika, wamesoma, wame wamepata vyeti, lakini unakuta kupata kazi nakuwa ni vigumu kuna baadhi ambao naofahamu ambao wako na madigri kwenye sekta nani ya engineering, wamejaribu kutafuta kazi, lakini kazi imekuwa ngumu kupata. Kwa hiyo sasa hiyo, unakuta mara nyingi, labda inaweza ikachangia kwa namna moja au nyingine, inaweza ikachangia ikasababisha watu wanaingia kwenye, kwenye vitendo ambavyo visivyo vizuri, kwa sababu ya ile anaangalia sasa, sasa hapa mbona hiki akiendi hiki akiendi kwao, unakuta anakuja, anakuja na mawazo mabovu ya kusababisha anafanya vitu ambavyo sio vizuri. Uh, mimi nafikiri serikali kama serikali kwanza isingetumia neno kwamba vijana wa Kisudani, uh, ingetumia neno vijana uh, kwa sababu unaposema <laughs> wa Sudani nikana ni kana kwamba maovu yanayofanywa katika jamii yanafanywa na watu wanaitwa Wasudani tu eh. Itumike tu kwamba vijana eh, changamoto ya vijana wanaojiingiza katika mambo ya uhalifu iitwe eh, hivyo vijana oh. Mara nyingi unaweza ukakuta serikali yenyewe haijafanya haijatimiza wajibu wake kuhakikisha hawa vijana hawajiingizi kwenye hayo hawa matendo ya uhalifu ambayo sio ya lazima kama mwenzangu alivyotangulia kusema kama ikiandaa utaratibu vijana wakawa katika mazingira ya mfumo wa ajira rasmi wakawa wameajiriwa, eh, mtu ikiwa eh, bize na shughuli za, za, za, za, za kila siku, huwezi kufikia hatua na kuenda kudumbukia kwenye eh, vitendo vya kuvunja sheria. Kwa hiyo unakuta serikali wakati mwingine inapatia uhuru vijana, lakini haijikiti hai sana katika kuhakikisha kwamba wanafahamu kwamba wanao wajibu pia, kwa sababu uhuru bila wajibu huwa unageuka e, kuwa utumwa. Lazima e, mtu awe na uhuru na wakati huo awe na wajibu wake awajibike, e, sio tu awe na uhuru tu. E, kwa mfano unaweza kukuta vijana walio chini ya miaka 16 kwa hapa Australia wanakuwa tu wakifahamu haki zao, ila hawafahamu haki inaendana na, inaenda na wajibu. Lazima una wajibu wako pia katika kutekeleza te, kwamba ule, u, u, ile, zile haki zako Ee, unaendelea kuzitumia na muda huo huo na wewe unalitendea nini sasa taifa lako au jamii yako inayo kuzunguka? Lazima uwajibike pia ee. Kwa hiyo serikali jikite kabisa swala la kuhakikisha kwamba vijana wanalielewa katika mazingira ya kufahamu kwamba eh, kuna haki na wajibu, na serikali andae mazingira ya kuwafanya hawa vijana wakulie katika mfumo wa, wa ajira za kujitegemea au ajira rasmi zile za ambazo zimeshaandaliwa au zile za, kuj, za, za, za, za watu kwa, kuj, kujitegemea wao kama wao mm, eh, ndugu na la kuongeza, ndio kwanza nimuunge mkono nani na, na, ndugu yangu hapa jinsi ambavyo ameongea kusema kwamba Wasudani, hilo neno vijana wa Kisudani sio wote maana wapo vijana wengine wa Kisudani ambao wanashughulika na mambo mengine. Una, wanafanya kazi, wanasoma, wanajishughulisha na mambo mengine ambayo ambayo yanaleta yana, yana, yana faida au ya, ya kuendeleza hii kuendeleza hii kuendeleza nchi. Kwa hiyo sasa, unaposema kwamba wa Sudani vijana wa Kisudani hapo, tungejaribu kupangalia sana, unaona, pachunguze sana, sio wote, ni baadhi. Unaona, ni baadhi ya, ya vijana, sio kwamba eti ni wote kijumla ambao wameingia kwenye hayo mambo, hamna, ila ni baadhi kama juganasi hivi. Sasa tunazungumza na jamii wa Rundi ya Warundi katika hafla ya maadhimisho ya miaka 56 ya uhuru pamoja na tamasha ya tamaduni za Kirundi. Tuzungumzie swala la mchango wa Mwafrika ama Mrundi katika jamii pana la Australia. Tunaona wenzetu kutoka Kenya tayari washaingia katika mifumo iwa ni ya uongozi na tuna tayari mmoja ambaye ni seneta tayari katika bunge la Taifa. Kwa upande wa Warundi, hilo ni swala ambalo mmelifikiria pia kuangalia kama tunaweza tukapata kuweka nguvu pamoja, tuweke hata mmoja hata kama ni katika halmashauri ya jiji ama katika bunge la mkoa ama bado hamjalifikiria? hal, hal, hilo bado. Kwa upande wangu kwa kweli, hapo siwezi, nika, nika, nika yoyote, kwa kweli hapo siwezi nikaweka komenti yoyote. Unaona kwa hilo hapo maana ndio tuna vijana wa Kirundi ambao kweli wanajihusisha na mambo ya shule, kweli wanaendelea na wamepiga hatua kubwa sana. Endapo kweli lugha kidogo ilikuwa inachanganya, lakini bado wamejitahidi. Mfano kama nyinyi hapo ameshaingia SBS, basi kesho kuta au kesho kuta wengine wataingia kwenye nani hii kwenye ngazi zingine ambazo ni tofauti. Kwa hiyo hilo hapo ni kujipa tu moyo vilevile na ku, unapokuwa unapo, unapo unajua unafanya nini au unataka nini au dream yako ni nini hapo kidogo, ndo unajua kwamba hivi maisha yangu naweza nikayapanga vipi au nianze nianze step gani kwa kwenda step nyingine. Kwa hiyo sasa, kwa vijana wa Kirundi, unaona na kuingia kabisa kupata hiyo nafasi serikalini, ndio wapo kabisa, bado wako shule, na tunatarajia kabisa kwamba watafanya vizuri na hizo nafasi tunaweza tukazipata Kaka, tutarajie kuona katika Bunge la Taifa ama bado utamrushia mwenzako hili? Uh, swara sio swara la kukuwa unawaza una, una kwamba ni lazima liwe unasikia una uh, una, mi nakumbuka usemi wa Mwalimu Nyerere, eh, rais wa kwanza wa Jamhuri ya Tanganyika enzi hizo, baadaye ikawa Jamhuri ya, ya, ya, ya Muungano wa Tanzania. Aliwahi kusema kwamba yeye by profession ni mwalimu accidentally akawa politician politician, eh? Al, al, alikuwa akawa mwalimu baadaye, katika walimu wake ikatokea kama ajara kajikuta amekuwa mwanasiasa kwa eh? hiyo na swala la uongozi katika nyadhifa mbalimbali kama vile bunge la serikali la jimbo. Vitu kama hivyo vinaweza vikatokea, sio vitu ambavyo ni lazima tuumize vichwa sana kwamba lazima mtu akawe hivyo. Cha msingi tu ni kwamba, je, unatimiza wajibu wao katika jamii? Unaitendea nini jamii inayokuzunguka? Hilo eh, ndio swala la msingi zaidi. Si lazima, si kwamba mpaka Uh, u, kutimiza wajibu wako katika jamii uwe ndani ya siasa, sio lazima iwe hivyo. Unaweza ukatimiza wajibu wako katika nafasi yoyote ile uliyopo. Unaweza ukawa mtumishi wa Mungu kama ndugu yangu hapa bishop anatimiza wajibu wake katika jamii <laughs> hapa naona gori anatimiza wajibu wake, ni mwandishi wa habari na mtangazaji. Inatosha hiyo, ikitokea katokea kama na siasa basi we wende gudi <laughs> kaka anasema kwamba kwa upande moja, kama nasema tumwachie Mkenya aendelee kutuwakilisha bungeni, wewe kwako kwa ni vipi tu, tumpe mtu ambaye atampa nguvu kidogo kutoka nyumbani pia ama tumwachie Mkenya jukumu lote hiyo? <laughs> Uh, ni kweli, kuna msemo wa Kiswahili unasema kwamba mtembea bure si mkaa bure, huenda akaokota. Kwa hiyo nafikiri kwamba hicho kitu kinawezekana. Mfano ukichukulia hata Uh, waziri mkuu ambaye alikuwa kabla ya, ya huyu tulionaye miaka mitatu minne iliyopita Julia, Julia Gila, huyu dada hakuzaliwa hapa, ni alizaliwa nje ya nchi, alikuja hapa akiwa na miaka mitano ule, ule, ule dada ule, ule mama, lakini alikuja hapa akafanya vizuri akapushi na akawa, akawa, akawa waziri mkuu wa taifa hili. Kwa hiyo nafikiri hata Warundi, uh, uwezekano huo uwe upo, tunaweza tukafanya hivyo na kikubwa tu ni kuwasukuma watoto wetu na kuhakikisha kwamba labda wanapata wana, wana elimu, uh, elimu bora ya kuweza kuwafikisha kwenye hiyo level. Inawezekana kabisa, inaamini hilo inawezekana kwa kweli. Safi kabisa, pende kumalizia matarajio yako kama Mrundi ambayo iko hapa, kwa, kwa jamii yako ya Warundi na kwako binafsi katika tuseme miaka mitano ijayo ni ipi? A, matarajio yangu kwa Warundi ni kuwa na mshikamano vilevile kama president alivyoongea hapo ndani ya kwamba inatakiwa tuwe na tushikamane, tuwe kitu kimoja na vilevile, um, vile, na um, tuzidi ku, ku, kusukumana. Ina maana ni kama vile ku, ku, kusaidizana. Unaona, unatoka una, una kwenye step hii, unaenda step nyingine. Kwa hiyo sasa, ina maana tukiwa wote tumeshikamana kwa pamoja kama Warundi, kwa hiyo hiyo inaweza kutusaidia zaidi sana. Ma, matarajio yangu mimi kama binafsi kwa miaka mitano ijayo <laughs> Aise, kwa kweli uh, unajua <laughs> unaweza kujipangia hivi, alafu Mungu akawa umepangiwa mengine. Kwa hiyo kwa kweli, mimi matarajio yangu kwa miaka mitano ijayo ni kuhakikisha watoto wangu wamepata elimu bora kwa hapa Australia basi, na vilevile kuhakikisha ya kwamba chochote kile ambacho ninachokipata kama ninaweza nikasaidia ndani ya miaka mitano aa, kusaidia, kusaidia, kusaidia waliobaki nyumbani, nikaweza tukasaidizana hilo tuka, tuka, tuka, tuka, tuka mm. Swali nzuri sana ha, kwa upande wangu kwa kweli ha, ndoto na matumaini ni makubwa kwa sababu ha, wahenga wanasema kwamba ha, umoja ni nguvu lakini utengano ni udhaifu. Kwa hiyo nafikiri na matarajio yangu ndani ya miaka mitano ni kuhakikisha kwamba labda Warundi tunasonga mbele, na vilevile matarajio yangu ndani ya miaka mitano ni kuhakikisha kwamba ni kwa hatua niliyonayo sasa hivi kwenda kwenye hatua nyingine. Yeah, fupi lakini tamu pia. Asante kaka. Ah, matarajio mimi niliyonayo ni matarajio tu ya kawaida tuvute kiti ama ya, ya kawaida kabisa <laughs> eh, yani ndoto nilizo nazo ni kuhakikisha ndani ya miaka hiyo mitano au kumi, kile kila aliyekwisha kuiona njia ageuke nyuma, amwonyeshe aliyeko nyuma yake kwamba tupite hapa, ili nyote mfike kule mliko tarajia kufika, ili mwenzako huko njiana sija kapotea, uendee kumuonyesha njia sahihi ni hii. Hizo eh, ndizo ndoto nilizonazo kwamba tuendelee kuwa pamoja, tushikamane tuende kuonyeshana. Aliyekwisha kuiona njia ageuke nyuma, amuonyesha aliyeko nyuma kwamba tupite hii hii, ndio njia sahihi. Na kingine ni kwamba tutumie fursa hisi kama Waafrika kuendelea kuielimisha jamii na utuzunguka kuelewa mambo ambayo unajua, jamii na utuzunguka walio wengi hawafahamu, uh, huko tunakotoka ni wapi. Kwa mfano unaweza kukutana na mtu anaku, anaku, anaku, anaku, anafikiri kwamba unatoka nchi na itwa Afrika eh? Uh, jamii na utuzunguka walio wengi wanafikiri Afrika ni nchi, inchi moja. Kwa hiyo tutumie nafasi hiyo kuielimisha jamii nayo tuzunguka na katika kuwaelimisha wanaotuzunguka tutakuwa tuko tunavutia hata e, fursa za kiutalii huko tunakotoka. Afrika kuna fursa nyingi sana, watu walioko hapa wazifahamu zilizoko huko. kwa tukiendelea kuwaelimisha kwamba Afrika sio in, sio inchi. Afrika ni bara na lina inchi zaidi e, ya 54. Vitu kama hivyo wanavifahamu, kuna vivutio hivi na hivi na hivi, na hivi vitasaidia hata bara la Afrika kule linapotoka mtu atafunga hata safari kutokana na story ulio maelezo uliompa wewe. Siku moja mkiwa mmekaa kwenye kahawa mnakunywa kahawa kamaambia bana, kule Afrika kuna mlima sana bara la Afrika, mlima mrefu ni mmoja tu, anaitwa Kilimanjaro. Atakwenda kule kwa sababu limwambia vile at. mara nyingi atakuuliza vipi, usalama kule? utamwambia ah, kule. kule hali ni shwari, hakuna tatizo. Usisikilize stories walizo create miaka 30 iliyopita ukasikia ukafikiri kwamba bado hali ni ile ile. Mambo yalishabadilika eh. maoni mazuri tena ya kujenga. Asanteni sana kwa kutenga muda wenu kuzungumza nasi na kila laheri katika kazi ambazo mnafanya na kila la heri katika uh, harakati za kutekeleza mahitaji na ne, ne zile ndoto ambazo mmejitolea pia. Uh, inshallah inshallah inshallah, tunakuombea Mwenyezi Mungu akujalie wepesi nam. Hawa ni baadhi ya wanachama wa jamii ya Warundi ambao wako katika mji wa Sini, tukizungumza nao katika hafla ya tamaduni pamoja na kuadhimisha miaka 56 ya uhuru. Hii ni dhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au kwa Swahili.